Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

(TƯ VẤN) Laptop cấu hình như thế này học đồ họa mượt k?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi vthh8295, 23/6/14.

Lượt xem: 10,159

1. vthh8295 Banned

Mục đích của e là học trong 4 năm đh thôi, r ra trường có tiền thì mua cái tốt hơn để làm.
    E học bên thiết kế cảnh quan. học chủ yếu là autocad, photoshop và 3dmax.
    Laptop HP của e chi có RAM 2G k biết dùng mấy chương chình đó có mượt k ạ? Thông số của nó là

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/6/14
  2. viet1410

viet1410 Thành viên cấp 3

bạn dùng đồ họa thì cấu hình thế này là yếu đó. core i5 thì ko biết với các bro đánh giá chíp như vậy được chưa? Nhưng ram thì quá yếu rồi, bạn nên đầu tư ram 6-8G nếu muốn chạy hết các thứ đó. Máy mình core i3, ram2G mà mở mỗi pts cs5 lên đã gần full ram rồi. Chip thì ít khi chạy hết lắm. Ram thì lúc nào cũng thiếu
    vthh8295 thích bài viết này
  3. Đoàn Võ Duy Thanh

Đoàn Võ Duy Thanh Thành viên cấp 2

mình đồng ý kiến với #2, mình không pro khoản xem thông số này nhưng mà RAM 2G với đồ hoạ, phần mềm hiện nay thì mở lên là muốn full RAM rồi chứ chưa nói tới làm gì với nó. Bạn nên nâng RAM lên. Máy 64bit mà 2G RAM thì không ổn cho lắm. Mình góp ý như thế :D
  4. vthh8295

vthh8295 Banned

viet1410 ừ,mình cũng thấy 2g quá thấp,dùng vào mạng 1 tí là lại đơ 30s đến 1p b ạ. mua ram 6-8G có đắt lắm k? máy mình mua cũ 6m5 đắt hay bình thường
  5. vthh8295

vthh8295 Banned

6. viet1410

viet1410 Thành viên cấp 3

tùy thuộc ram bạn là loại ram nào nữa. Nâng lên 6G thì bạn mua thêm thanh ram 4G với loại bình thường khoảng 800k. còn nếu nâng lên 8g thì bạn phải mua 2 thanh 4G, bỏ thanh 2G của máy ra.
  7. LongTran-Design

LongTran-Design Thành viên cấp 1

máy bạn mua cũ, nếu không có VGA rời thì đắt rồi. Tầm giá này mua dc asus, toshiba đời chip Sandy rất rẻ mà có card GT 540M dùng rất tốt. Thực ra làm đồ họa thường thì cái quan trọng nhất là ram, ram mình 4GB mà luôn trong tình trạng full. Ít nhất phải 8Gb bạn nhé. Còn nếu 3d chuyên sâu thì mình khuyên bạn nên mua máy có VGA rời mới cân dc
  8. vthh8295

vthh8295 Banned

LongTran-Design thế h phải làm sao hả b? mua mấy thứ kia vào à?
  9. jumb0sanlat

jumb0sanlat Thành viên cấp 2

máy cấu hình như bạn thì chỉ có thế nâng ram lên để chạy cad với PS thôi chứ nếu mà đã động tới 3ds max thì mình khuyên bạn nên dựng case vừa rẻ, bền mà cấu hình tốt hơn! chứ laptop mà ko phải loại chuyên để dùng dựng đồ họa thì nóng kinh hồn và tốc độ dựng hình cũng yếu..!!
  10. buonvimua

buonvimua Thành viên cấp 2

như các bác kia tư vấn đấy. bạn nâng ram lên tầm tổng trên 4g để cài win 64bit. chip i5 thế hệ 2 vẫn chưa tối ưu về điện năng và tốc độ. nếu bạn dùng nhiều thao tác thì chíp rất nhanh nóng, đồng nghĩa dật và lag. Còn 1 yếu tố nữa, muốn các tương tác 3 d của bạn được mượt mà thì ngoài cái card on đời mới thì máy phải chuẩn có card rời nữa sẽ hỗ trợ full thao tác cho b.
  11. aqtbvn

aqtbvn Thành viên cấp 1

Nói chung nên nâng luôn thêm 4G là 6GB dễ dàng để dùng tạm, còn khi học thêm đã làm nhiều chút thì nên đổi máy cao hơn, i7 ram 8GB, VGA rời, dòng máy trạm để có thể chạy 24/24h, không cần máy mới vì chi phí cao, kiếm 1 bác bán hàng 2nd uy tín rồi trao đổi máy bù tiền là ok nhất.
  12. LongTran-Design

theo mình thì nếu điều kiện kinh tế cho phép thì mua 1 thanh 4GB lắp chạy cùng thanh 2GB, tầm 800k, ít hơn thì mua 1 thanh 2GB lắp chạy dual cũng dc tầm 400-500k, nhớ cài win 64bit. Máy bạn chỉ nâng cấp được ram thôi, mấy cái kia thì chịu. Laptop thực ra không nên là công cụ làm việc chính nếu sử dụng nhiều phần mềm nặng, tốt nhất là nên dựng 1 case, tầm chục triệu là đủ cho tất cả nhu cầu của bạn, có khi còn thừa để chơi game đấy :)
  13. Gấu Mập

Gấu Mập Thành viên cấp 2

máy em i3 thế hệ 2, Ram 4G mà chạy Ps với Ai thì còn chút chứ cài AE vào là hết chạy luôn, đang định học chút AE mà chịu nè :D
    Bác mua cem lap thế là bị đắt rồi á
    bác muốn học đồ họa thì em nghĩ nên mua card rời, ram mạnh xíu á :D
    chứ vậy không trụ nổi vài tháng đâu chứ 4 năm :D
    Bây giờ em tư vấn bác như thế này
    Bác đem bán em laptop của bác đi:-H:-H:-H
    Bữa nay có WC đó, nhắm trận nào ngon ăn thì đặt vào :)):)):)):)):))
    xui xui thì đi tắm sông cũng ok 8-}8-}8-}8-}8-}
  14. LocDao

LocDao Banned

cpu core i 5 bạn phải chạy với Ram 4gb mới ngoan
    về nâng cấp them Ram là ok Phần Dislay của bạn mình củng chưa xem nên chưa biết VGA của bạn onboard hay car rời
    tầm khoảng 1k5- 2k là ok rùi
    máy chạy vu vơ
  15. Pham Thanh

Pham Thanh Thành viên cấp 2

Card đồ họa cũng quan trọng lắm ...Chứ dùng HD Graphic 4000 cũng không ăn thua lắm :D
  16. vthh8295

vthh8295 Banned

LocDao k có cad rời b ạ
  17. LongTran-Design

k có card thì khó mà làm 3dmax :)
  18. congtukt

congtukt Thành viên cấp 1

riêng win 7 đã chạy mất > 900MB rồi, chưa tính các phần mềm phụ kiện khác, lại vác thêm cái PTS nữa thì máy bác giật tưng bừng
  19. vthh8295

vthh8295 Banned

congtukt sao mình quen 1ng học cùng ngành khóa trên dùng acer i3 thế mà cũng vẫn tk làm đồ án đc nữa mỗi tội hay hỏng vặt

Ủng hộ diễn đàn