Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn] Lens canon EF50mm f/1.8

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Tâm Hà, 19/8/13.

Lượt xem: 12,988

1. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

lenhuthanhvn có link face của e phía trên đó, bác qua ad friend đi, có gì inbox để e biết là ai e còn accept nha
  2. lenhuthanhvn

lenhuthanhvn Thành viên cấp 3

caphefin Theo mình thì như thế này: Nguyên nhân chính gây ra hình ảnh bị mờ "thường" là do hiện tượng máy bị rung trong khoảng thời gian phơi sáng.
  3. tony crown

tony crown Thành viên cấp 1

súng và ống của bác ih chang tớ 600d + fix 50-1.8 :)):)):))......nhiều lúc đi cả buổi sáng chụp choẹt... về nhà cất hết cả đống...toàn bị out net...>.<
    Tâm Hà thích bài viết này
  4. Odin Kamera

Odin Kamera Thành viên cấp 2

Các bạn có kinh nghiệm cho hỏi cái 50mm f1/8 này so với 85mm f1.8 thì để chụ chân dung , nên chọn cái nào?
  5. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

"thường" không phải là tất cả bạn à. Khi chụp hình bị mờ nét có 3 nguyên nhân:
    - Rung: là do người chụp di chuyển ống kính trong khi chụp, thường do tốc chậm và ống kính không hỗ trợ chống rung
    - Nhòe: do chủ thể chuyển động trong thời gian phơi sáng
    - Out nét: do lấy nét sai điểm, có thể do kĩ thuật của người chụp hoặc do lỗi front/back focus của ống kính
    VD như tấm này mình chụp f3.5, tốc 1/125s. Nhìn size nhỏ thì thấy bình thường nhưng zoom 50% thôi là đã thấy out rồi. Cái này là lỗi out nét chứ không thể là rung tay được!
    Tâm Hàlenhuthanhvn thích bài viết này.
  6. lenhuthanhvn

lenhuthanhvn Thành viên cấp 3

Chuẩn caphefin ^^, ak nhân tiện khen lun: mẫu của bác..đẹp
    caphefin thích bài viết này
  7. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Tưởng bố cháu nào post bài này chứ Tâm Hà thì khuyên gì chài. À nhưng thằng Đạt vs Sơn nó đang dùng 40mm 2.8 đấy. Độ nét, xóa phông v.v đều ngon cả. Giá tiền thấy cũng kinh tế, chưa gấp 2 lens 50 1.8 đâu
    Đạt XitrooTâm Hà thích bài viết này.
  8. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

cudyandem bác lại đá xoáy em, con pencake 40 f2.8 e từng dùng rồi, khá là ok, sêu nhanh siêu êm
  9. LTTrungDP

LTTrungDP Mới đăng kí

Em đọc ở đâu đó bên vnphoto, có người nói là nếu lấy nét tự động thì nên chỉnh nét về vô cực rùi lấy nét lại vào mẫu ạ. :-ss
  10. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Là sao, e chưa hiểu?
  11. caphefin

Lấy nét vô cực tức là bác chĩa ống kính vào một điểm ở xa (10m trở lên) rồi nhá cò để lây nét tự động vào điểm đó thôi.
    Odin Kamera, nick bác có chữ kamera trong đó mà đi hỏi câu này thì hơi lạ!!? Nhưng mà nếu trả lời thì 85f1.8 tốt hơn rõ ràng. Nếu okie hơn nữa thì mua luôn 50f1.4 bác ợ.
    lenhuthanhvn, Odin KameraTâm Hà thích bài viết này.
  12. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Cách lấy nét đó có gì khác biệt vậy bác?
  13. Odin Kamera

Odin Kamera Thành viên cấp 2

Bác Tâm Hà chụp choẹt đầy ảnh rồi cơ mà vữn học hỏi siêng năng nhỉ.
    Cảm ơn bác Caphefin. Cách lấy nét vô cực theo mình thì giống như một cách refresh để cảm biến ống Len tự xác định lại tiêu cự. Thường các ống cũ trước đây ít tính năng mới hay phải áp dụng
    Tâm Hà thích bài viết này
  14. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

à, ra là vậy. Phải học chứ bác, đâu pjhai3 cái gì cũng biết đâu, nhiều khi chỉ là chụp theo cảm tính thôi
  15. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Thực ra là 50f1.8 bị soft ngay chính 1.8 nên làm cách nào thì vẫn bị soft thôi (Do cấu tạo của lens). Đành sống chung với lũ :))
    Và hôm nay em vừa tống 50f1.8 đi :))
  16. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

e không có tiền thay lens đành chịu
  17. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Em cũng có con này chụp 1.8 lúc nào cũng thấy soft nên toàn để cỡ 2.2 đổ lên để vẫn xoá phông tít mù cho mod nó thích :v Cũng có thể là bác tham khẩu mới chụp gần quá nên dof nó siêu mỏng nên dễ out, bác thử vào cái này giả lập xem chụp thế nào thì vừa này http://www.dofmaster.com/dofjs.html
  18. Trần Hưng Thịnh

Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

Canon lens 50 1.8:
    - Không tham khẩu 1.8 thường 2.0 trở lên, lỡ tham thì phải tham cho đáng ( lát nói)
    - Nhược điểm đã thấy: đa phần dùng cách: "cấm tripod, dùng dây bấm mềm or hẹn h chụp"
    + Khẩu 1.8 (tỷ lệ out 50% ++ ),
    + Khẩu 2.0 - 2.8 chụp khoảng cách 5m trở lên: tỷ lệ out ngang ngửa 1.8
    - Cách khắc phục hên xui:
    + Lấy nét xong, nín thở đếm 1,2,3 chụp (3s - hạn chế out khá tốt - đừng hỏi tui, cái này củng chả hiểu ).
    + Cố gắng chụp mẫu trong vòng 3m (bán thân) @!@
    + Nên chụp khẩu 2.2 - 2.8 để xóa phông (nếu thích xóa ).
    + Cố gắng bấm cò 2 tấm 1 lúc, cách nhau 2s.

- Canon 20D + fix 50 1.8 (đã qua 1 thời ).
    Odin Kamera, Tâm Hàcaphefin thích bài viết này.
  19. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Nín thở là cách hay chứ dùng tripod rồi hẹn giờ mod nó bỏ mịa nó về bác Trần Hưng Thịnh ơi :D
    Odin Kamera thích bài viết này
  20. caphefin

Gặp mod nữ ko lẽ nói em ơi hàng anh to mà nặng, phải kê lên cái giá ba chân như vày mới bắn em nổi :)
    lenhuthanhvnTâm Hà thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn