Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư Vấn: Máy tính để làm đồ họa tầm 20 triệu thì mua loại nào ngon các bác?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi Thuy_Mattit, 24/3/13.

Lượt xem: 23,523

1. Thuy_Mattit Thành viên cấp 1

Chào mọi người, mình đang cần mua một em máy tính để làm đồ họa, mà chỉ có khoảng 20tr thôi, phân vân không biết mua loại nào, ai đang xài các gì ngon ngon hay hay chỉ cho mình với, mình mua máy chỉ cần mạnh nhất có thể trong tầm đó với cái màn hình chỉ màu đúng tí, chứ không làm ra sai toét thì khổ lắm.
    Ai biết chỉ mình với, thanks các bạn nhiều :D

...
    HaiTran thích bài viết này
  2. evyl spirits

evyl spirits Thành viên cấp 2

thinkpad X1 nha bạn :D
  3. evyl spirits

evyl spirits Thành viên cấp 2

4. HaiTran

HaiTran Thành viên cấp 1

Laptop thì con Z15 ấy chị
  5. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Mình thì đang tính nâng cấp hẳn 1 cái CPU mới tầm 8tr (màn hình có rồi), ko biết nên lắp ráp như thế nào cho hợp túi tiền và hiệu suất cao! Mình ko làm đồ họa nhiều, chủ yếu là cần máy khỏe lướt web tốt thôi, sử dụng mỗi Photoshop, lâu lâu render video với Camtasia. Cơ bản là bật nhiều tab Chrome mà ko còn bị lag (cái này chắc cần ram khỏe).

Mình làm quản trị web chứ ko thiên về đồ họa nhiều :)
    thanh bui thích bài viết này
  6. Trường GiangG+

Trường GiangG+ Thành viên cấp 2

Laptop hay PC? PC thì chỉ cần vào tiểm quát bảo ráp cho tao con tính 20 củ! Đảm bảo có cái máy ngon lành tha hồ mà đồ vs họa!
    GIỡn tí thôi chứ với 20tr thì ráp đc con pc cấu hình làm bất cứ thứ j cũng đc ấy chứ!
    PixelKnguyenvantai thích bài viết này.
  7. msshhp

msshhp Thành viên cấp 1

Chắc bác đây cần ráp case chứ ko phải mua CPU. Em chọn dàn ntn, ko cần VGA vì ko game.

CPU: Intel Core i3-3220 (3.3GHz) Ivy Bridge LGA 1155 (BH 36 Tháng)

Ram 1: Corsair Vengeance 8GB ( 2x4GB ) DDR3 bus 1600 cas 9 (BH 36 Tháng)

Mainboard Intel: ASROCK B75M Pro3-M

HDD 1: Western Digital Caviar Blue 500GB - 7200 vòng - Sata 3(BH 24)

Nguồn máy tính: Corsair Builder VS450 450W - 85% Efficiency - Active PFC (BH 36 Tháng)

Dàn trên khoảng 7,7tr. Còn 300k mua vỏ máy, vừa hết.
    Vịt Quần Tụt, PixelK, comeback021 người khác thích bài viết này.
  8. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Cảm ơn msshhp đã tư vấn, nhưng cách đây ko lâu mình có mua 1 HDD hình như cũng của Western 320GB, mà 320GB nghĩ xài cũng đủ rồi, chắc cái này khỏi cần mua thêm HDD nhỉ? Chỉ cần mua CPU, RAM, Main với nguồn, cái case nữa là đủ nhỉ?

Cái HDD 500GB kia giá tầm bao nhiêu nhỉ? bỏ nó đi thì còn lại nhiêu tiền nhỉ? Bạn có thể edit bổ sung thêm giá của mỗi thứ đc ko?
  9. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Nếu không có VGA rời tốt, render video rất lâu đấy.
  10. msshhp

msshhp Thành viên cấp 1

20tr mua laptop thì làm con Thinkpad T430 card NVS5400 chuyên đồ họa, thêm tí kiếm bản màn 1600x900 cho nét. Hoặc Dell Vostro 3560 P33X45 màn hình full HD (thấy trên thienthientan).

ráp case thì dàn này

CPU: Intel Xeon E3-1230V2 3.3GHz (3.7GHz Turbo Boost ) Ivy Bridge LGA 1155 (BH 36 Tháng) Giá:

Ram 1: Corsair Dominator 8GB ( 2x4GB ) DDR3 bus 1600 cas 9(BH 36 Tháng)

VGA - Card màn hình: MSI HD 7850 Power Edition 2GB ( 256 bit ) DDR5 PCI Gen 3(BH 36 Tháng)
    Mainboard Intel:
    ASROCK B75M Pro3-M

HDD 1: Western Digital Caviar Blue 500GB - 7200 vòng - Sata 3(BH 24)

Nguồn máy tính: Corsair Builder VS450 450W - 85% Efficiency - Active PFC (BH 36 Tháng)

Màn hình LCD:
    Dell UltraSharp U2312HM IPS Led Full HD(BH 36 Tháng)

À mà nếu ráp case dựng hình 3D thì dàn này sau mod vga qua Firepro nhé.
    namtrung205 thích bài viết này
  11. msshhp

msshhp Thành viên cấp 1

HDD 1,3tr.
    Bỏ HDD đi thì lên chip i5 3330 mạnh hơn i3. Có gì qua tinhte.vn pm wyzofire9.
  12. Sad _ eyes

Sad _ eyes Thành viên cấp 1

em cũng định zing 1 em về học 3Ds max , các bác tư vấn luôn cho em với ạ !
  13. yuHavoN

yuHavoN Thành viên cấp 2

trừ 3tr5 cho cái màn hình loại khá tốt. còn lại 16tr5
    CPU: xeon e3-1220 (con này không có VGA tích hợp, chạy ít tỏa nhiệt và ổn định hơn i5, render lâu rất tốt) 4tr5
    RAM: 8GB 1tr3
    Main asus msi gì đó cũng được (loại có 4 khe ram và 2 khe Pcie 16x tầm 1tr7)
    HDD 1TB (dân đồ họa mà ren film thì cần nhiều không gian trống) 1.6tr
    VGA: galaxy Gf650ti 1GB 3tr2
    vỏ case 600k
    PSU (nguồn): Cooler master 460w (dư ăn) 760k
    ổ đọc DVD 300k (chuột phím tự tính)

msshhp Thành viên cấp 1

màn full HD lấy VRAM 2GB cho chắc bác. em vote ZOTAC GTX 650Ti AMP 2GB.
    yuHavoN thích bài viết này
  15. yuHavoN

yuHavoN Thành viên cấp 2

uhm. có 2GB thì lấy 2GB. đồ họa chuộng card nhiều bộ nhớ
  16. Béo Sica

Béo Sica Thành viên cấp 1

trung.lk310trung sơn thích bài viết này.
  17. yuHavoN

yuHavoN Thành viên cấp 2

theo mình macbook pro thì còn ok. con Air chạy như netbook :))
  18. msshhp

msshhp Thành viên cấp 1

Có màn ko bác? Ko màn thì dàn này.
    Xeon E3-1230v2
    HDD WD Blue 500GB
    Ram Corsair VENGEANCE 8GB cas 9
    Main ASROCK B75M Pro3-m
    Nguồn Corsair VS450
    VGA : cái này có 3 giải pháp, 1 là QUADRO 2000 tầm 10-11tr, 2 là mua card QUADRO or Firepro 2nd nếu rành, 3 là mod card RADEON/GTX sang Firepro/QUADRO. Em ko phải dân render nên chỉ biết Quadro 2k, bác tham khảo pro trong ngành xem có con nào hơn ko.
    Liebestraum thích bài viết này
  19. msshhp

msshhp Thành viên cấp 1

cùng ý kiến. Mà MBP so với máy thường còn so máy trạm chuyên đồ hoạ thì vẫn ko là gì.
  20. yuHavoN

yuHavoN Thành viên cấp 2

GTX/Radeon giờ cũng được nhiều soft hỗ trợ lắm bác. nếu mua để học tập thì GTX là ok rồi. Quadro để làm việc chuyên thôi. Thực tế thì hiệu năng nó ngang ngang nhau, nhiều khi GTX còn nhỉnh hơn. Nhưng quadro dùng soft ít bị văng hơn, ổn định hơn, hoạt động trong thời gian dài ổn hơn GTX. Vả lại Quadro được trang bị bộ nhớ nhiều hơn và băng thông nhớ "bự" hơn nên xử lý được các khung cảnh nhiều đa giác ổn hơn (nếu có nhu cầu giải trí với game nữa thì... quadro bó tay! con quadro mạnh nhất chạy được cỡ Mass effect 3 là cùng).
    Việc mod card từ GTX -> quadro sẽ làm bạn bị mất bảo hành.
    msshhp thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn