Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư Vấn: Máy tính để làm đồ họa tầm 20 triệu thì mua loại nào ngon các bác?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi Thuy_Mattit, 24/3/13.

Lượt xem: 23,524

1. msshhp

msshhp Thành viên cấp 1

1. Quadro thua GTX về game thì đúng rồi. Còn đồ hoạ thì Quadro & GTX nếu cùng nhân đồ hoạ thì Quadro hơn chắc (ko thì Nvi cạp đất), nói rõ thế ko thớt lại tưởng Quadro cùi :D Quadro có sẵn các tập lênh phục vụ đồ hoạ nên nhanh hơn.
    2. Mod chỉ driver nên ko mất BH dc.
    3. Mình ko chọn card thấp hơn vì 20tr CPU E3 gần như cao nhất rồi nên cho qua vga&ram. Mình nghĩ card chuyên vẫn hơn vì công việc>chơi :D với lại GTX/Radeon ko có sẵn tập lệnh cho đồ hoạ, còn trong ngành con nào p/p tốt nhất thì mình ko rõ.
  2. Thuy_Mattit

Thuy_Mattit Thành viên cấp 1

hit hit, k rành mí cái này tẹo nào, chỉ muốn mua laptop thôi hụ hụ
  3. cello

cello Thành viên cấp 2

pc cho đồ họa thì ko cần đến 20 tr đâu bạn ơi,nếu là sinh viên kiến trúc vẽ 3D cũng ko cần đến mức ấy.( lap thì tầm đó cũng quá ổn)
    Màn hình thì vote dòng dell ultrasharp ngon bổ rẻ ,1 chín một mười với chú apple cinema mà giá thì không bằng 1 phần :D
  4. Huỳnh PC

Huỳnh PC Thành viên cấp 1

Nếu là laptop tầm giá gần 20 thì mua máy nào làm đồ họa ngon e chỉ mấy adobe thôi
  5. bboy_r

bboy_r Thành viên cấp 1

nếu có ý định mua lap thì mình khuyên đừng nên chơi lap asus, theo cảm nhận cá nhân thì mình thấy con cpu+vga ko phát huy hết hiệu suất của nó, cứ ì ạch thế nào ấy. Mình đang dùng asus k55vm :(
  6. Bé Lồi

Bé Lồi Mới đăng kí

Nói thật chơ với số tiền như bạn thì nhắm mắt cũng mua được máy xử lý đồ họa tốt, laptop cũng ngon, nhưng mình khuyên là đừng ham rẻ tiền như máy của ACER hoặc ASUS chộ nhanh xuống cấp, còn có điều kiện nên mua SONY VAIO hoặc DELL, HP ...
  7. nguyenphu.pn

nguyenphu.pn Thành viên cấp 2

Chỉ cần cây ram khoảng 8G với ổ SSD khoảng 320, CPU i3 hay i5 cũng được, mở 100 tab Chrome cũng ko sao :))
  8. haba12

haba12 Thành viên cấp 2

đồ họa bạn làm gì :-s chứ chạy ps ai thì tầm 10tr cũng mượt rồi. còn chạy ae 3d nuke tracking... thì thế vẫn chật vật lắm
  9. cello

cello Thành viên cấp 2

hờ hờ,mình toàn dùng HÀNG RẺ TIỀN thậm chí model rẻ nhất của Asus luôn mà chạy phà phà cả lap lẫn pc 5 năm rồi chưa trục trặc j phần cứng dù là lỗi nhỏ ( dân kiến trúc cắm máy render full load mấy ngày cả lap lẫn pc là bt nhé :)) )
    Bé Lồi thích bài viết này
  10. nerog93

nerog93 Thành viên cấp 2

Ráp case render thì dùng Quadro hoặc Firepro, chả hiểu có mấy bác tư vấn Geforce 650 các thứ làm gì không biết, chủ thớt đã bảo là không chơi game rồi.
    Một chút lời khuyên: bác ráp case render cấu hình thế nào thì giờ cũng dễ lắm, quan trọng nên cũng chú trọng tới khả năng tản nhiệt, đừng xem thường case/psu.
    - Case: Theo kinh nghiệm đang dùng của mình thì ít nhất phải là một case mid tower trở lên (có nhiều diện tích, sau này mod thêm tản nhiệt hoặc nên nước là rất tốt), mình đang xài CM 690 Plus rất sướng, bác thích em nào khác cũng thoải mái.
    - PSU: Có thể cấu hình của bác chỉ ngốn tầm 400W là max chẳng hạn, nhưng mình khuyên bác vẫn nên trang bị nguồn từ 600W trở lên, và đó phải là nguồn tốt, chuẩn 80 plus. Mấy người bạn mình trong kí túc, học nội thất, mua máy về render đã phải hối hận vì mua một con nguồn vừa đủ 450W so với cái cấu hình trâu bò i7 rồi đó :)

Còn đã nói về mấy cái render thì bỏ ngay tư tưởng ren trên laptop, nhiều bác sẽ bảo chả sao cả, nhưng nếu bác có điều kiện thay laptop trong thời gian ngắn thì ren trên lap, còn không thì đừng có mua. Mà đã tính ren trên lap thì phải là dòng trâu bò cỡ workstation :D
  11. MinChii

MinChii Thành viên cấp 2

đang dùng hp pavilion dv6 15.6" 3rd gen core i7 8gb ram 1tb ổ cứng Nvidia GeForce 630M-1GB
    trc mua là 22tr
    bh còn 19 hay sao í. màn hình màu đẹp, dùng êm, k lag. Mỗi tội k thích màn gương và chơi game máy nóng (mặc dù đã có cool sense)
  12. Tuan An

Tuan An Thành viên cấp 1

3d max thì mua linh kiẹn về ráp máy bàn bác ạ
  13. luvpuca

luvpuca Thành viên cấp 1

laptop tầm 20t thì có nhiều lựa chọn lắm, làm đồ họa thì phải ưu tiên ram & ổ cứng, chipset bây h i3 i5 i7 hoàn toàn đử với nhu cầu, tốt nhất nên chọn máy chạy HDH 64 bit tận dụng đc tối đa tốc độ xử lý đồ họa, còn về hình dáng thì tùy bản thân bạn thích chọn dòng nào hãng nào thôi: Sony lịch lãm, HP bóng bẩy, Lenovo Thinkpad ổn định & bền bỉ, asus mỏng nhẹ cá tính, Dell xe lu công thức 1 thời hiện đại v.v...

về phần cá nhân, tớ dùng Macbook Pro 15inch đời mid 2009 thấy rất tuyệt, trên hệ Mac thì aperture & iphoto & Pts cs6 là 1 sự kết hợp khá hoàn hảo, bạn cũng có thể sắm 1 chiếc về để tập tành nhưng chi phí sẽ hơi cao, tuy nhiên ban đầu nếu ko quen thì nên chạu song song HDH Win7 & Mac sau này chỉ dùng 1 thôi
  14. cello

cello Thành viên cấp 2

còn tùy bạn ơi,VGA chỉ có tác dụng khi dựng hình hay xoay khung hình.không biết bạn dùng shop gì nhưng render thì dùng CPU và Ram là chính,từ max 2012 trở lên còn có tính năng tăng tốc khung hình.không biết bạn có dùng 3dsmax không nhưng mình vẽ những cảnh đến mười mấy triệu poly vẫn xoay khung hình bt nhé ( lap mình VGA onboard HD 3000 thôi ) ^^ trong khi max 2011 trở xuống đến 3 triệu poly là chết dí rồi.Vậy lên dùng đồ họa bh không cần đến VGA quá khủng đâu,chạy PTS thì lap dưới 10 củ là chạy phè phè rồi,cấu hình ko cần quá cao,nên để tiền mua dòng máy cao cấp thì hay hơn :D
  15. Kizx

Kizx Thành viên cấp 2

Làm đồ hoạ không cần VGA thì cần gì bạn ?
  16. thanh bui

thanh bui Thành viên cấp 1

Máy tính đồ họa thì chỉ có thể là máy bàn.(lap đồ chơi ko dùng đc vì tôi đã từng render 3dmax trên lap core i7 mà còn lâu hơn cả con core i3 ram 2gb) túm lại 1 cách ngắn gọn đồ họa ==> máy bàn. Với 20tr thì bạn có thể lên đc dàn core i7,ram 8gb,card rời,nguồn 550W ~ tầm cỡ 18tr200,còn lại màn hình thì cứ dell untrasharp mà chơi,mua hàng 2nd cũng đc,vì nó là màn hình chuyên về bên đồ họa nên ko có lăn tăn về khoản màu.nếu mạnh tay thì lên apple ^^ tính ra 20tr là có 1 bộ máy ngon rồi..laptop có cái lợi của nó,nhưng nếu về đồ họa thì mình nghĩ bạn nên bỏ hoàn toàn cái ý nghĩ mua lap đi..ngu kiến của mình là như thế ^^ chúc bạn sắm đc 1 em vợ khỏe.
  17. noobie

noobie Mới đăng kí

các bác cho e hỏi chút :D, e định lên màn 23inch full HD thì e nên thay đổi linh kiện nào trong máy cho phù hợp vs màn :D
    cấu hình e nó là
    CPU: intel G860

Ram : Gskill 4GB bus1600

Mainboard Intel: msi B75A-G43

HDD : 1TB Hitachi 7200rpm

Nguồn máy tính: Huntkey Vpower 550W

VGA: msi HD7750

e xin cảm ơn các bác :D
    p/s : e cũng chơi 1 số game nặng như crysis 3, các bác xem giúp e nhé :D
  18. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

cái dàn i7 ở page trc mà đi với con nguồn 550 của huntkey có ngày chết yểu :))
  19. FA.Bkes

FA.Bkes Thành viên cấp 1

tầm cỡ 15 16 tr là đc 1 cây ngon rồi bác, còn dư 4 5tr có thể làm 1 bộ gaming gear :">
  20. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

max res MSI HD 7750 hỗ trợ 2560x1600, bác cứ lên bét nhè đi, có chăng tuỳ vào nhu cầu sử dụng là gì thì lên ram vs CPU thôi.
    noobie thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn