Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn mua Laptop cho thiết kế.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi Hi im Bisu, 10/8/15.

Lượt xem: 3,572

1. Hi im Bisu Thành viên cấp 2

Hiện mình đang làm thiết kế, chủ yếu là Photoshop Illustrator, sắp tới mình cũng sẽ đụng đến After Effect các kiểu nữa. Thật ra đáng nhẽ là phải đụng lâu rồi nhưng Laptop mình cùi quá nên ko sử dụng được.
    Nay mình đã đi làm và quyết tâm mua 1 con Laptop để làm Design, các bạn tư vấn cho mình nhé.

Thứ nhất:

- Giá 10 đến 15tr

Thứ hai:
    - Không cần mạnh mẽ gì cho lắm, chỉ cần tốt cho dân design như màn hình màu chuẩn, card đồ họa tốt cho design, Core i5 vừa đủ và ram 4gb hay 8gb.

Được thì các bạn cho mình xin tên của Laptop đó luôn để mua thẳng cho dễ.
    Không thì các bạn góp ý cho mình từng loại phụ tùng như chip CPU loại nào hay card loại nào là phù hợp. Tất nhiên là quẩy game vẫn được nhé bác, không cần phải là game mạnh nhưng có thể chơi đa số các game phổ biến là được. Chơi được Dota 2 càng tốt hehe ^^"

Cảm ơn các bạn rất nhiều nha.

...
  2. antamviet_1368

antamviet_1368 Thành viên cấp 1

câu hỏi đầu tiên mình muốn hỏi là:
    nhu cầu của bạn có cần di chuyển nhiều k?
    nếu k cần di chuyển thì phang PC hợp lý hơn
    và mình cũng chơi Dota 2 >:D<
    kvt911 thích bài viết này
  3. Hi im Bisu

Hi im Bisu Thành viên cấp 2

4. antamviet_1368

đây là dàn của mình :D
    tổng bộ dàn là 18.940k. cái logo nó che mất tổng thiệt hại rồi :D
    à quên, mình vẫn chưa tính ổ cứng trong đó đâu nhé :D
  5. dungmedia

dungmedia Thành viên cấp 2

Bạn antamviet_1368 lắp máy ở đâu vậy? mình cũng đang định lắp máy bàn, khoảng giá đó. Máy đó chạy tốt không vậy bạn.
  6. antamviet_1368

dungmedia bộ này của mình chơi tất cả các ứng dụng đồ họa, thêm cả render video luôn.
    mình nhờ thằng bạn nó lên cấu hình hộ, nếu bạn cần thì mình sẽ nhờ nó.
    19tr kia là chưa có ổ cứng bạn nhé. 1 ổ HDD 2TB và 1 ổ SSD làm ổ C thì cũng mất thêm 4 triệu nữa rồi
  7. Hi im Bisu

Bác phô trương quá -_-
  8. antamviet_1368

Hi im Bisu với 15tr, mình có thể tư vấn cho bạn 1 bộ PC đáp ứng được mọi yêu cầu của bạn nhé ;;)
  9. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

PC là tốt nhất về hiệu suất rồi.
    Tuy nhiên làm đồ họa mà muốn nhận job Freelance thì nên chọn laptop.
    Máy có yếu hơn PC một chút nhưng mang lại hiệu quả công việc nhiều hơn.

Mình có 2 bài viết chia sẻ kinh nghiệm chọn laptop bạn xem có giúp ích gì được không. http://toihocdohoa.com/blog/tag/laptop-do-hoa/
  10. dungmedia

dungmedia Thành viên cấp 2

Cám ơn bạn antamviet_1368 bạn có thể lên cấu hình cho mình 20tr trở xuống k màn hình cám ơn nhiều. mail của mình dungvcd@gmail.com
  11. antamviet_1368

dungmedia bộ dàn kia của mình k màn hình cũng hơn 20tr 1 chút kìa, đầy đủ HDD và SSD rồi
  12. coids

coids Thành viên cấp 2

Nếu chỉ làm Pts và Ilus thì đầu tư vào cái màn hình là chủ yếu, tham khảo mấy con màn dell ultrashrap 24' tầm 5 củ, còn lại 10 củ ra mấy cty máy tính nó tư vấn cho, chip chỉ cần i3 là đủ, vì pts với ilus không yêu cầu cấu hình cao để mà phải đua lên đến i5 cho tốn tiền, ram 8gb, còn lại tùy chỉnh.
  13. trongnguyen1985

trongnguyen1985 Thành viên cấp 1

Cái cấu hình của bạn antamviet_1368 thật ra nếu chỉ để làm đồ họa 2D (kể cả có kèm thêm tí 3D) thì quá phí. Nếu xài con E3-1231v3, và ko có nhu cầu RAID thì xài con main H97 quả đúng là dở hơi, vì giá thì cao, mà xài lại ko hết chức năng của nó. Thêm nữa là con VGA cũng ko có tác dụng gì nhiều trong việc làm đồ họa này cả, con VGA này chắc để chơi game là chính.

Còn cấu hình theo nhu cầu của chủ thread Hi im Bisu thì có dàn này:
    Main: MSI B85M-E45 = 1620k
    CPU: Intel Core i5-4590 3.3Ghz turbo boost 3.7Ghz = 4600k
    RAM:Corsair Vengeance LP 2x4Gb Bus 1600 = 1650k
    SSD: Samsung 850EVO 120Gb = 1620k
    HDD: WD Blue 1Tb Sata3 = 1250k
    PSU: Hydance C400 80+ bronze 400w = 900k (con này là OEM Seasonic nên ngon khỏi bàn)
    CASE: tùy chọn (tầm 650k đến 1000k là đẹp)
    Tổng thiệt hại chỉ chừng 12.500k là max.
    Còn màn thì cứ tán mấy em Dell ultrasharp là good, thêm cỡ 3000k (hàng second hand)
    (dàn này mình chỉ build để làm đồ họa, ko game gủng gì hết nên để bạn xài con VGA Intel HD của con CPU luôn cho tiết kiệm)
    ToiHocDoHoa.comHi im Bisu thích bài viết này.
  14. Hi im Bisu

trongnguyen1985 nếu mình muốn chơi được game nữa thì sao bác.
  15. antamviet_1368

tks trongnguyen1985 đã chia sẻ.
    Nhưng ngoài làm PS, LR, AI ra thì mình làm rất nặng về AE và PR nữa
    Hơn nữa, mình chưa hiểu lắm là tại sao bạn tư vấn 1 cái PC làm đồ họa mà lại nói "xài VGA Intel HD của CPU"?
  16. trongnguyen1985

trongnguyen1985 Thành viên cấp 1

Hi im Bisu Nếu bạn chơi game thì tùy vào những game mà bạn chơi nặng nhẹ thế nào mới tính đến việc nên đầu tư vào VGA nào. Về gaming thì mình ko rành lắm nên ko dám nói bừa. Cái đấy thì để ai pro về khoảng game sẽ tư vấn cho bạn.

antamviet_1368 Theo kiến thức hạn hẹp mà mình biết (cũng như đã dùng qua) thì những soft đồ họa 2D như PTS, AI, .... đa số sẽ ngốn RAM là chủ yếu, và thứ đến là tốc độ truy xuất của ổ cứng (ở đây SSD sẽ truy xuất nhanh hơn HDD cơ bình thường => tốc độ làm việc SSD > HDD). Còn VGA ngoài việc xuất ảnh hiển thị lên màn hình thì hầu như ko can thiệp gì vào quá trình xử lý khi chạy soft. Kể cả 3D khi render cũng sẽ chủ yếu do CPU xử lý, chứ GPU ít khi can thiệp vào đc. (Nhưng hiện nay thì có 1 số soft có thể render thông qua GPU, nhưng mình lại ko rành về phần đó, nên ko dám phán bừa). Vì vậy nên mình tư vấn cho bạn hi im bisu chỉ tư vấn dùng iGPU, để cho tiết kiệm, và cũng vì ko thấy bạn ấy nhắc đến việc chơi game.
  17. s6atthu123

s6atthu123 Thành viên cấp 1

15 triêu có màn thì build máy bàn theo nhu cầu của bạn vô tư luôn... lên voz vào box phần cứng mà tham khảo
  18. Hi im Bisu

ToiHocDoHoa.com 15tr mua được macpro để xài không bác, và với giá tiền đó có nên mua macpro không hay để mua con khác ngon hơn.
  19. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Hi im Bisu Mac nhỉnh hơn các hãng khác ở phần "trải nghiệm" và sang trọng.
    Chọn hiệu năng thì nên chọn các hãng khác và gắn ổ cứng SSD thì sẽ oke hơn mua Mac.
  20. thunderlion95

thunderlion95 Thành viên cấp 3

Macpro thì 30 trở lên nhé! Chưa kèm màn hình hay bất cứ thứ gì!
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn