Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Tư Vấn] Mua máy ảnh DSLR

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi CàPhê Mạnh Dữ, 22/11/12.

Lượt xem: 11,664

1. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

mua Canon powershot G9 đi bác có 5tr, chất lượng quá ổn gọn nhẹ, phù hợp cho dân " amateur " lại ko thua gì dòng DSLR. ko phải lo đổi lens :D thậm chí lens có thể đẩy khẩu lên 2.8. chụp macro quá chất. tích hợp đủ. còn sau này thì có G12, G15 nhưng giá thì hơi cao
  2. chung78

chung78 Mới đăng kí

mình định cũng có ý định mua 1 cái máy ( canon) nguyên thân khoảng 13tr. bác nào tư vấn em phát.
  3. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Mua body ko bac them it tien mua 60D
  4. chung78

chung78 Mới đăng kí

60D theo mình biết thì nó là vỏ nhựa + cái màn hình( không chuyên ) xoay , mình thì thích 40D hoặc 50D, nhưng thấy trên các shop cũ thấy có nhưng toàn chụp quá nhiều rồi, sợ máy nát rồi
  5. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

đang dùng 60D thảo nào bảo vệ kinh thế =))
  6. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Ợ, đấy là đang chia sẻ kinh nghiệm mà. Qua rất nhiều diễn đàn, bao người nói màn hình lật xoay là ko chuyên nghiệp, em ko hiểu nó ko chuyên nghiệp ở điểm nào khi mà nhà sản xuất và ở nước ngoài người ta đang chuộng màn hình kiểu này hơn :-?
    hth02x1 thích bài viết này
  7. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

a thì nghĩ là nhìn bằng chính mắt mình khung hình vẫn tốt hơn nhìn thông qua một bộ xử lý, mà bộ xử lý này ko ra chất lượng trung thực của ảnh. Một điều nữa a nghĩ là ví dụ e dùng manual dùng nó để chụp các góc khó thì khi chỉnh thông số cân bằng sáng hay các yếu tố sẽ khó vì khi chỉnh e sẽ phải hạ nó về tư thế dễ để chỉnh, lúc đó thì nó lại hiện ra thông số của cái khác. Lí do này thì a vừa đọc trên mạng:
    "Thường màn hình lật xoay chỉ có "ích" khi bạn chụp với chế độ liveview ở tư thế khó (tự chụp, chụp lia từ trên cao hoặc ở từ dưới thấp không cần lăn lê bò toài) và khi dùng quay phim.
    Tôi đang sử dụng Canon 60D, lúc đầu rất thích lật xoay cái màn hình nghiêng ngả để chụp các tư thế khó, hoặc tự quay chụp mình, thấy "rất đã" so với các DSLR Canon trước đây. Nhưng thực sự mà nói thì 1.000 kiểu may ra mới xoay nghiêng ngả một vài lần, mà mỗi lần chụp ảnh xong, cất máy đi lại phải lo xoay úp cái màn hình LCD thấy khá bất tiện.
    Như các dòng "không lật xoay" thường có tấm nhựa ốp lên màn hình để bảo vệ, mỗi lần chụp chỉ cần rút ra chỉnh máy và chụp khá nhanh gọn. Còn với màn hình LCD lật xoay, ngoài chuyện dán màn hình bằng tấm dán, không thể lắp được tấm ốp như cho các dòng DSLR về trước. Và bạn thấy máy Canon chuyên nghiệp đời cao hơn như dòng 7D, 5D, 1D người ta đâu cần làm lật xoay."
    chung78 thích bài viết này
  8. xuangiang1011

Thường thì em vẫn để màn hình mở ra ngoài vì thực ra nó cũng có 1 lớp nhựa bảo vệ bên ngoài màn hình mà. Thay lớp nhựa đó cũng rẻ mà dùng máy ảnh có mấy khi bị xước màn hình đâu. Tất nhiên là chụp live view hình ảnh nó ko trung thực bằng dùng oiptic viewfinder nhưng khi gặp góc khó mà màn hình bình thường phải bó tay thì màn hình lật xoay lại tỏ ra khá lợi thế. Cái gì nó cũng có lợi thế riêng của nó, đâu cứ phải màn hình gắn liền mới là chuyên nghiệp. Nhà sản xuất nâng cấp lên màn hình lật xoay cũng là có mục đích cả mà, nhiều người cứ đánh đồng dùng màn hình lật xoay là ko chuyện nghiệp :-<
  9. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

hehe thế nên đa số e vẫn dùng live view thường ko dùng qua viewfinder, chỉ hãn hữu mới dùng. Đó cũng là lí do mà các dòng cao cấp hơn ng ta làm hehe
  10. xuangiang1011

Em toàn dùng viewfinder mà, cũng ít khi dùng liveview. Dòng cao cấp mà để chụp góc khó người ta thường sử dụng 1 màn hình riêng nối với máy. Có những góc mà dùng viewfinder ko thể nào chụp đc. Các dòng entry và trung cấp ngày nay nâng cấp màn hình lên như vậy rất tiện và cũng tiết kiệm cho những người ko dư dả về kinh tế mà :D
    hth02x1 thích bài viết này
  11. chung78

chung78 Mới đăng kí

bác nào giúp em tìm máy đi. chém gió làm gì. nói chung mỗi ngưởi có 1 lập trường. nhung với số tiền khoảng 13tr mình mua dc máy gì. em ở Yên Bái. bác nào có máy khoảng tầm đó PM em luôn. mua ở mấy hiệu cứ Ghê ghê ( toàn mấy bác sửa chữa )
  12. HoangPigg

HoangPigg Thành viên cấp 2

Mình thấy bên Vnphoto đa số đánh giá con Nex F3 cao hơn 550D đó :D
  13. chung78

chung78 Mới đăng kí

đấy là mình lấy nguyên thân
  14. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Ni D90
    chung78 thích bài viết này
  15. chung78

chung78 Mới đăng kí

Mình không thích dòng Nikon cậu à
  16. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

thế thì mình chịu, mình mù tịt về dòng Ca :))
  17. chung78

chung78 Mới đăng kí

Mình mua để chụp Ảnh dịch vụ các cậu nhé.
  18. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

60D ngon chán rồi, vấn đề màn hình xoay thì co gì phải xoắn chứ. thế bình thường màn hình ko xoay thì nó cũng tênh hênh ra thôi, có màn hình xoay thì để "cố định" có sao. cũng vậy thôi dòng 50D trở xuống chỉ có 2nd thôi bạn ạ, mà gì chứ máy chụp hình mà mua cũ là ko yên tâm rồi
  19. chung78

chung78 Mới đăng kí

Thì cũng vị không yên tâm mình mới nhờ ý kiến mọi người
    ở VUNHAT có bán 1 con 60D + lens 18-135 IS
    Giá: 22.990.000 VNĐ
    Tặng thẻ nhớ 8GB, túi đựng máy, tấm dán màn hình !
  20. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

máy chụp hình mua 2nd là thứ mà mua 2nd an tâm nhất ý chứ :)) mình mua d80 2nd dùng gần 2 năm rồi chẳng vấn đề. Mua lại của ng dùng theo số shots và check cẩn thận là okie. Bạn bè mình đến 80% là mua 2nd và chưa ai có vấn đề. Lens mình cũng thế, cũng 2nd.

mình hỏi tý tại sao cậu ko thích ni :P
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn