Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn mua máy ảnh Nikon

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi titam, 2/8/13.

Lượt xem: 9,207

1. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

mynisd ảnh 2 bị fail phần màu da, nhưng lười làm lại. Mình xem ảnh bao giờ cũng zoom sát sạt như vậy để check hình, còn để kích cỡ bình thường thì khó thấy lắm. Như ảnh trên của bạn thì mình nghĩ làm da hơi mịn quá, còn phần lem nhem thì bạn để ý viền cánh tay trái, cái viền đó hơi xanh và đen, màu nó khác hẳn phần da và phần áo, cái này ko phải ảnh gốc nên có thể một phần do bạn sharpen nên bị nặng thêm
  2. mynisd

mynisd Thành viên cấp 1

hth02x1: =)) vậy thì mình an tâm được rồi, đấy k phải là lỗi của kit.
    Thứ nhất là độ phân giải cao zoom to lên ống nào cũng thế thôi, cộng thêm việc sharpen trong pts điều ấy không tránh khỏi. Chắc bạn thường chơi với độ phân giải thấp nên k cảm nhận được (d80 cũng 10mpx có ít đâu nhỉ?).
    Thứ 2: Mình cũng zoom sát chứ, sát để còn xử lí mụn k thì chết à, còn mấy cái viền như bạn nói quả thật mình cảm nhận không rõ. Mình cũng ít khi đi soi 100% ảnh người khác nên cũng không thấy được.
    Nếu ban đầu mình nói ảnh mình mới up là chụp bằng Nikon 17-50 2.8 thì chắc bạn chả đi soi làm gì và nói luôn: "Đấy, nhìn ống ngon khác hẳn!" phải không? Vì thế mình nghĩ ống kit còn theo mình dài. Mình cũng đang dùng kit này để làm ăn, tuy không phải chuyên nghiệp nhưng tầm học sinh sinh viên ảnh họ đánh giá chấp nhận được để họ bỏ tiền. Mình nghĩ thay vì zoom100% săm soi thì dành thời gian ấy đi sáng tác nghệ thuật có ích hơn. Thân.
    P/s: Tiếp nhận ý kiến của bạn, ảnh trên của mình làm mịn da hơi quá. Còn mình cũng xem tương đối nhiều ảnh của bạn. Ý kiến riêng của mình là ảnh bạn vẫn ám kiểu gì ý.
  3. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

mynisd bạn nói thế nghe hơi buồn cười, mình chẳng bao giờ đi zoom vào ảnh người khác săm soi làm gì, thậm chí xem ảnh trên flickr hay 500 mình còn ko để ý xem chụp bằng gear gì, cái việc đó chẳng giúp ích gì cho mình. chỉ khi nào nói hay bàn, muốn tìm hiểu về chất lượng của ống kính thì mình mới làm vậy để biết rõ chất lượng lens, cái việc này là việc đương nhiên và cơ bản của bất kỳ bài review lens nào, hoặc chỉ làm vậy với ảnh mình chụp vì mình thích tự săm soi ảnh mình, ảnh người khác mình ko có hứng. Ảnh bạn đưa mình cũng biết nó ko phải chụp bằng kit vì nhìn độ nét ở viền và tóc là biết. Mình luôn chụp ảnh file raw với độ phân giải lớn nhất, ko bao giờ chơi độ phân giải thấp, D80 max của nó là 3872*2592 và 2 cái ảnh mình đưa đều để original size. Cái viền đó cũng do ống kính một phần vì dù ảnh mình chụp bằng fix có sharpen lên cũng ko bị, mình luôn zoom ảnh mình đến mức nhìn thấy cả lông tơ để check ánh sáng và kĩ thuật chụp của mình, xem sai sót ở đâu.
  4. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Dự là có 2 thím war làm chủ thớt nổ hoa cả hoa cải. Tẩu hỏa nhập ma, lặn sâu nhường chiến trường cho 2 vị cao thủ >:)
  5. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Zeroco cái này gọi là bàn luận chứ war đâu bác 8-}
    Zeroco thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn