Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn mua máy ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Nguyễn Việt Đức, 6/12/12.

Lượt xem: 7,918

1. tranchituyen

tranchituyen Thành viên cấp 2

em biết 5d là ông già cổ nhưng dòng EF cho chất ảnh huyền thoại.các dòng sau này độ phân giải màn hình cao nên khi chụp xong xem rất đã mắt còn đem vào máy tính bình thường những con như 5d xem xong thấy bình thường nhưng đem vào máy tính đẹp một cách lạ thường.em đang xài 550d nhưng e nghĩ bác chủ mua mới thì dòng crop này thì mua 60d xài.
    Nguyễn Việt Đức thích bài viết này
  2. Wolf

Wolf Thành viên cấp 2

Body 650D thì gần 13m. Lens 85 thì hơn 8m, hoặc lens EF 75 của canon thì hơn 6m. Lens 85 1.8 là hãng Nikon..
  3. Wolf

Wolf Thành viên cấp 2

nhưng mà thôi có lẽ nên chuyển thẳng chơi dòng 2 số đi bác ạ, 50d hay 60d đi.
  4. Nguyễn Việt Đức

Nguyễn Việt Đức Thành viên cấp 2

oh thank các pac nhìu ^^
  5. Boppi Boppa

Boppi Boppa Thành viên cấp 3

hình như 22tr5
  6. Boppi Boppa

Chịu khó chú ý dòng in đậm nhé, len 75mm là cũa hãng nào thế 8->
    Bác chủ dùng dòng 2 số cũng được thôi, nhưng sẽ hạn chế tiền mua ống, ống canon dưới 4tr body dở lắm, lại không cứng cáp
  7. Wolf

Wolf Thành viên cấp 2

Lens Canon EF 75-300mm F4-5.6 IS USM
    kg phải 75mm
  8. Boppi Boppa

Len đó không thể so với 85 1.8 nha bồ, và len đó giá chưa tới 4 triệu nữa chứ 6tr ở đâu thế, ai mua mình bán 5tr thôi :D. 85 1.8 ko chỉ nikon có mà canon cũng có nhé
  9. Nguyễn Việt Đức

:( căng nhỉ vậy là chọn em 650d, rồi thêm Lens 85 1.8 nữa :(
  10. Nguyễn Việt Đức

vượt ngưỡng 20tr :-s
  11. Boppi Boppa

:) chào mừng tới con đường đau khổ
  12. Hoang viet

Hoang viet Thành viên cấp 1

13. khiem3890

khiem3890 Thành viên cấp 2

mới xài thì 40D với 17-50 và fix 85. Nâng trình rồi phi thẳng lên 5D thôi :)
  14. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

20tr cho ảnh cưới + phong cảnh? :| bác đùa đó hả? :|
    E vote d90 2nd + tamron 17-50 f/2.8 2nd + 1 em flash ghẻ + phụ kiện, không biết 20tr đã đủ cho chừng đó chưa nữa :))
    Sau này có thêm tiền thì sắm thêm fix 85 1.8D, vậy là đủ xài
    Các bác cứ tư vấn 5D rồi để chụp với kit 18-55 à? =))
  15. PTHP

PTHP Thành viên cấp 2

Em nghĩ tầm 20tr thì nên nghĩ đến D7k chứ bác, thêm cái lens 50 f1.8G 2nd nữa, sau này đỡ mất công upgrade body :-/
  16. Stephen John

Em nghĩ chỉ nên đầu tư 30-50% cho body thôi, còn lại mua lens tốt và flash sẽ cải thiện chất lượng ảnh lên rất nhiều :D, cái body không quan trọng lắm :D, em còn định tư vấn mấy con body thấp hơn nữa cơ, chơi máy ảnh là chơi lens chứ ko phải chơi body B-)
    Còn với nhu cầu chụp ảnh cưới + phong cảnh thì lens 50 1.8G bác nói không đáp ứng nổi rồi, e thấy tamron + flash thì chụp tiệc cưới ổn, phong cảnh cũng tạm, chân dung thì hơi ý ẹ một tí, sau này có thêm $ mua thêm 85 1.8D để chụp chân dung ngoài trời và tokina 12-24mm f4 + tripod để chụp phong cảnh nữa là đủ 1 bộ tàng tàng :D
    Nhưng nói chung tầm 20 củ thì không kham nổi chân dung + phong cảnh tốt được đâu :))
    Gửi các bác topic "Ăn chơi phải sướng" của bác james duong (chắc cái này nhiều người biết rồi :D)
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=71398&page=1
    Nguyễn Việt ĐứcPTHP thích bài viết này.
  17. danghong

danghong Thành viên cấp 2

body D7000 giờ khoảng 18 với loại dùng dc.... kiems con kit 18-55 hoặc 18-105 là đủ dùng, sau có tiền thì lên thêm 85 f1.8 , flassh ... là đủ cho mọi nhu cầu rồi.... canon mà ko có L thì dùng chán lắm :))
  18. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

chuẩn man :-bd e đang dùng d80 với 17-50, con này dùng chụp phong cảnh ok, nếu mode thì phải ps cao tay chút, đang tính sắm thêm f1.8 để chụp chân dung mà chưa có xiền :((
    Stephen John thích bài viết này
  19. PTHP

PTHP Thành viên cấp 2

tại em thấy chủ thớt nói cũng mới bắt đầu DSLR, mục đích sau này là chụp ảnh cưới + phong cảnh chứ ko phải hiện tại nên em góp ý thế :D Tại em bị nghiện fix bác ạ, cũng đang body D90, chân dung indoor streetlife thì 35 f1.8G, outdoor thì 85 f1.8D, chụp phong cảnh + phơi đêm thì fix wide (em đang nghiên cứu để rước 1 em về :D) còn tele + macro chắc phải 1 thời gian sau nữa mới xúc tiến tiếp đc bác ạ. Thủ dâm lens thế cũng tạm ổn, phục vụ đủ mọi nhu cầu mục đích =)) Bên vnphoto thì bác James Duong nổi tiếng lâu rồi, em cũng từ bên đó sang đây :D
  20. Stephen John

Ôi nhìn profile ông nào ông nấy đều lớn tuổi hơn em, vậy e nhỏ tuổi gần nhất 4rum rồi :)), e cũng chẳng có máy mà chụp cơ, thỉnh thoảng mượn máy bạn bấm bấm cho đỡ thèm =)), sv nghèo :-<
    Combo của bác chuẩn rồi còn gì :D, e nghĩ chụp phong cảnh trên crop thì tonika vẫn ngon bổ rẻ hơn chứ :-/, sao lại fix? :-/, hay bác định đầu tư mấy con fisheye hàng khủng? 8-}
    Tại em nghĩ bác chủ thớt muốn chụp ảnh cưới với phong cảnh bây giờ luôn nên 20tr e nghĩ bất khả thi :)), mua trước tamron thì có thể chụp đa năng chữa cháy trước luôn :D
    Nếu giờ e có 20tr trong tay thì chắc e cũng mua d90 + 35 1.8 + phụ kiện thôi :D

Ủng hộ diễn đàn