Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn mua máy ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Nguyễn Việt Đức, 6/12/12.

Lượt xem: 7,854

1. ZiYo

ZiYo Thành viên cấp 2

7D (18tr) ,, (vs 50mm1.8 = 2tr)
    sau này có điều kiện lên dần lens :D
  2. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

Sao mấy bác cứ đề cao cái body làm gì thể nhỉ? :-s
    Trong khi body xịn thì lens phải ghẻ :-s
  3. PTHP

PTHP Thành viên cấp 2

Chuẩn men, vì ngoài body, lens ra còn khối thứ phải lo, tủ chống ẩm nè, balô nè, filter, bla bla... Tại mình đi làm rồi nên có chút điều kiện, đã trót đam mê là phải theo lao =)) Mình ko chạy đua vũ trang, ko muốn upgrade nhiều nhưng cũng khó tính về chất lượng ảnh nên chọn con ngon bổ ko đắt là đc, lens cứ khoảng 10tr đổ xuống thì tích cóp khoảng nửa năm mà ưng ý là đc :D
    Stephen John thích bài viết này
  4. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Forum này ít ni lắm trong khi cùng tầm tiền ni ngon hơn ca :( nước ngoài thì e toàn thấy ni
    Zeroco thích bài viết này
  5. PTHP

PTHP Thành viên cấp 2

Mình nghĩ tùy cảm nhận mỗi ng thôi, bạn nói thế là war Ni-Ca nổ ra ngay :)) Nói chung gear nào cũng đc, cái quan trọng cuối cùng là chất lượng bức ảnh mà bạn :D
    P/S: Mình dùng Ni =))
  6. Stephen John

Thực sự là nếu nói đến canon thì e chỉ toàn nghĩ đến 5D3 + dàn lens trắng thôi bác ạ :-s
  7. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Hehe e cũng đắn đo mới nói thế :)) qua xem ảnh các phoôtgrapher rồi dùng cả 2 dòng thì e thấy thế hehe
  8. ZiYo

ZiYo Thành viên cấp 2

mỗi người mỗi đường mà bác :D
    theo em thì cầm 7D vs fix 50 1.8 vs kit của 7D
    bộ great này vừa tiền nhưng cho chất lượng ảnh chất lượng rồi :D
    bác chê 50m1.8 ghẻ thì em buồn quá :|
    sau này thêm tiền rinh em sigma 10-20(13m) . vs 85 1.8 hoặc 50 1.4(6~8m) thì xong
    đủ hết yêu cầu
    theo e đẹp hay không cũng đâu phải do lens hay body
    mà là ở con mắt bác ạ :D
  9. Stephen John

Biết rằng p/p của 50 1.8 rất cao nhưng bác phải xem xem nó có khai thác được hết sức mạnh của 7D không, trong khi nếu thay 7D bằng 1 body khác thấp hơn 1 tí (40D chẳng hạn) thì mình lại có tiền để mua lens tốt hơn (phụ kiện nữa), theo em nghĩ thì chất lượng của body và lens phải tương xứng thì chơi mới sướng được :D, và quá trình đầu tư nên là 1 body + 1 lens + phụ kiện, sau đó mua thêm 1 hoặc 2 flash (2 flash để chơi strobist nếu muốn), nếu thích chụp phong cảnh thì còn phải mua thêm tripod, dây bấm, filter nữa, phải nâng độ sướng lên mức tối đa đã, rồi lúc đó mới nên nghĩ đến những cái lens tiếp theo, body thì nâng cấp sau cùng :D
    Vâng, ảnh đẹp hay không là do cái thứ đứng sau cái máy quyết định, em biết, nhưng mà đâu phải ai cũng nghĩ (và làm) được như thế :))
    Ơ mà e vẫn vote tonika hơn là sigma trong cái khoản super wide :-?, 85 1.8 thì ngon rồi :D
    ZiYo thích bài viết này
  10. PTHP

PTHP Thành viên cấp 2

Thì mình dùng Ni vì mình cũng cảm nhận giống bạn mà :)) nhưng cảm nhận của cá nhân thì giữ trong lòng thôi, nói ra gây war bị ném đá là hết cái để mà nhá cơm =))
    hth02x1 thích bài viết này
  11. ducph2201

ducph2201 Thành viên cấp 1

D90 và kit 18-105 là quá ổn cho nhu cầu :) em thấy nhiêu bác cứ tư vấn mua body crop rồi cả 85 f1.8 mà k để ý bác chủ còn có cả nhu cầu chụp phong cảnh nữa
  12. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Ở đâu ra lens 75 thế =.=' Chưa bh nghe nói luôn
  13. Wolf

Wolf Thành viên cấp 2

trả lời ở trên rùi nhé
  14. danghong

danghong Thành viên cấp 2

có dòng canon lens 75-300 F3.5/5.6 mà .... dạng như kit í mà....
    Wolf thích bài viết này
  15. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Lens đó sao so đc với fix 85mm, canon cũng có fix 85 chứ bộ =.='
  16. Wolf

Wolf Thành viên cấp 2

ai chả bít thế, n cũng kg kém hơn bao nhiêu, là 1 lựa chọn hay.. kon đủ $ chơi vip cả bộ thì còn j bằng nào
  17. PTHP

PTHP Thành viên cấp 2

Tư vấn cho mình 1 quả lens super wide tonika for Ni đc ko? :-?
  18. Stephen John

Chết chết, e có kinh nghiệm gì đâu mà dám tư vấn 8-}, em chỉ biết chém gió thôi 8-}
    Thôi e trích nguyên lời của bác james duong vậy :D
    p/s: E mới sắm tình yêu đầu đời rồi, cách đây 45ph \m/
  19. PTHP

PTHP Thành viên cấp 2

Gì đấy, gì đấy, chia sẻ luôn đi nào \m/
  20. Stephen John

Canon FTb Đời 1971 + FD 50mm f/1.8 x_x
    Nikon đắt quá chơi hông nổi /:)

Ủng hộ diễn đàn