Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn trường FPT Arena

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Huonggbui, 7/4/16.

Lượt xem: 2,960

1. Huonggbui Mới đăng kí

Có ac nào từng học ở fpt arena rồi thì cho e xin ít ý kiến vs ạ :(
    Học ở đây có ổn ko và việc làm sau khi ra trường thế nào ạ

...
  2. Inofear

Inofear Thành viên cấp 1

Bạn sẽ học hướng dẫn sử dụng rất nhiều công cụ như cuốc, xẻng, búa, dùi, dao, kéo, kim khâu và hàng tá thứ có vẻ như ko liên quan, còn cách trồng trọt và thu hoạch thành quả sau này thì tự bạn phải nghiên cứu lấy
    haohoang998BlackStorm thích bài viết này.
  3. Huonggbui

Huonggbui Mới đăng kí

Inofear hic, sau khi ra trg thì thế nào ạ ? :(
  4. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

hên hên thì có việc làm ko hên thì ở nhà
    BlackStorm thích bài viết này
  5. Huonggbui

Huonggbui Mới đăng kí

@@ nghe kiểu hên xui thế này lại thấy hơi chùn rồi :( còn ai cho e xin ít lời vàng ngọc nữa ko :(
  6. BlackStorm

BlackStorm Thành viên cấp 1

Học ở đâu thì cũng 90% dựa vào năng lực bản thân thôi. Chúc bạn may mắn :))
  7. phankien9x

chưa từng có bằng hay đc học đầy đủ về design vẫn đi làm tới giờ nà
  8. haohoang998

haohoang998 Banned

năm nay mình cũng định vào fpt arena
  9. Huonggbui

Huonggbui Mới đăng kí

10. haohoang998

haohoang998 Banned

kham khảo thì cũng có này nọ trên mạng thôi. Còn về việc làm thì fpt có đối tác, không thì vào link này xem thử. fpt.arena.edu.vn/category/jobs
    Còn nếu tạch thì freelancer thôi
  11. phankien9x

Túm lại là phải biết cần gì và học xong sẽ làm gì!
    Hiện tại mình, nói chung là cũng ko biết là ngồi ghế vs chức danh thiết kế là bao lâu, nhưng giờ mới đi học bên fpt hiện tại đang học phần 3D ở đó. Khẳng định 1 câu công cụ thì chắc chắn sẽ đc học, nhưng chỉ là mây mưa thoáng qua cực nhanh làm đc hay ko, qua môn hay ko thì còn phải ở khả năng. 90% mấy thứ đó đi làm như cái máy mấy bữa sẽ đc đánh rớt hết.
  12. haohoang998

haohoang998 Banned

phankien9x anh ơi em vẽ tay yếu lắm, liệu vào học có ảnh hưởng gì không
  13. haohoang998

haohoang998 Banned

phankien9x Tình hình là tầm tháng 9 hay tháng 10 em sẽ đăng kí học. Anh chia sẽ tí kinh nghiệm cho em chuẩn bị những gì để bắt đầu học là tốt nhất với ạ
  14. phankien9x

Vẽ tay ko là yếu tố bắt buộc với designer, nhưng nó là công cụ thể hiện hay tìm kiếm ý tưởng nhất để trở thành 1 designer, nếu muốn thì em nên học thêm 1 khóa vẽ tay ngoài tầm 3 tháng là ổn rồi, nên thi đầu vào giảm đc mấy triệu tiền học phí!
    Có điều kiện thì sắm desktop để học luôn nói chung là mắc đấy :v
  15. coids

coids Thành viên cấp 2

Nếu nhà em có điều kiện thì đi học cho vui, còn ko thì đừng làm khổ bố mẹ, cũng đừng nghe thằng nào nói, ôm chân làm đồ đệ một thằng thiết kế cứng có khi hay hơn đi học trường thiết kế đồ họa :)
  16. Inofear

Inofear Thành viên cấp 1

Hãy giỏi chỉ một vài thứ thôi, bạn sẽ đứng trên tất cả những kẻ làng nhàng khác: cái gì cũng biết chút chút nhưng ko cái gì ra cái gì.

Theo mình biết là có 3 mảng chính dành cho đồ họa hoạt động
    - Đồ họa thương mại: những ngành đồ họa hỗ trợ cho các chiến dịch thương mại của doanh nghiệp
    - Đồ họa chuyên nghiệp: đây là mảng đồ họa chuyên sâu, có tính công nghiệp cao nhất, thường sử dụng trong sản xuất game, phim, tvc quảng cáo
    - Đồ họa nghệ thuật: phục vụ nghệ thuật thị giác là chính (Điều đáng nói là Logo nằm trong mảng này, :)), thiết kế nhận diện thương hiệu ở nước ngoài có thể đáng giá cả trăm ngàn USD cho 1 cái logo -> nó vốn tác sản phẩm mang tính nghệ thuật thị giác, khác với quan niệm sai lầm về logo ở VN

Mỗi mảng đều cần có những kiến thức chuyên biệt mà một desiger cần phải bổ sung ngoài kiến thức thiết kế cơ bản ra thì mới làm đc việc
  17. luongnx93

luongnx93 Thành viên cấp 2

mình học chứng chỉ có ba tháng xong hết 4 củ, đi làm tới giờ...ô zê.. hạnh phúc quá đi vì học ngớ ngẩn mà cũng có việc :D:D. cần gì vô arena gì đó tốn tiền bỏ mịa
  18. Virvi Pham

Virvi Pham Thành viên cấp 1

Mình cũng đang học tại đây, cơ bản tất cả là do bạn thôi, nếu bạn học lơ ngơ mà không thực hành nhiều thì cũng bỏ phí số tiền ra học thôi, còn đầu ra thì có rất nhiều đối tác, nhưng hầu hết họ cũng nhìn vào cái Portfolio chứ không nhìn vào bằng cấp mấy, nếu dư giả thì đi còn không thì bỏ số tiền đó đầu tư vào học cái khác mà liên quan tới công việc bạn muốn làm, nhưng dĩ nhiên bạn sẽ không chuyên sâu được vào nhiều thứ mà chỉ ở một lĩnh vực thôi!
  19. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

:"> Chỗ mình làm trước cũng có 2 cu em học năm 4. Bị mình vả cho mấy phát vì cái gì cũng chỉ biết một ít.
    Nói chung đi học gì thì đi, họ sẽ giúp bạn sờ mó vào cái đó, căn bản ở bạn trong quá trình học bạn thích cái gì cụ thể để tự đầu tư cho bản thân. Còn ko có khái niệm đi học ở đâu sẽ có khả năng xin việc cao đâu nhé. Nếu có thì bạn phải rất khá thì người ta mới giới thiệu, còn không thì Hảo Hảo quanh năm thôi :D
  20. krizalid251

krizalid251 Thành viên cấp 1

Zô được thì phải ra cho được. Ra được thì phải có kết quả ( làm được). Phương châm của 1 thằng đàn ông chân chính :3

Ủng hộ diễn đàn