Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn xây nhà

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về kiến trúc' được đăng bởi ThaỏNhi87, 30/5/17.

Lượt xem: 3,302

1. ThaỏNhi87 Mới đăng kí

Vk ck mới cưới. Đc ba mẹ cho căn nhà xây trước năm 75. Mấy hôm mưa ngập quá. Giờ 2 vk ck gom góp cũng đc 100tr.
    Nhà mình 4x16. Hai bên vách nhà lầu.
    Mình định đập hết, xây kiền vòng nhà, nâng nền 1m lót gạch. Toilet và bếp mình xây gạch.
    Còn lại mình định dựng khung sắt (toàn bộ nhà ) và ốp ván gỗ công nghiệp.
    Nhà mình định xây 1 phòng khách, 2 phòng ngủ, toilet và bếp
    Mình nhờ các bác tư vấn dùng giùm mình :
    - Với số tiền 100tr mình có nên xây nhà như vậy ko?
    - Nếu xây đc :
    + có cần thiết đổ mống ( ko đóng cừ ) và xây kiền quanh nhà ko?
    + mình nên dùng sắt loại nào và ván gỗ công nghiệp ( hoặc ván ép, loại ko thắm nước ) để có độ bên cao giá phải vừa đủ.
    Cám ơn các bác đã đọc. Mong các bác có kinh nghiệm trong xây dựng cho mình xin ít ý kiến.
    P/s : 4x16 mình xây hết diện tích này.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 30/5/17
  2. nhalouis

nhalouis Thành viên cấp 1

xây nhà cấp 4 nên không cần đổ móng chắc, 2 bên là nhà lầu cao tầng thì sẽ đỡ cho nhà bạn nhưng
    với diện tích 4x16 = 64m2 thì 100tr không đủ để xây đâu. Giá xây dựng phần thô + nhân công hoàn thiện nhà cấp 4 dao động 2,2tr -2,5tr/m2 > min 140tr rồi. Chưa tính phần hoàn thiện, cửa điện thiết bị vệ sinh nội thất

Ủng hộ diễn đàn