Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tương lai mù mờ

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi phungli, 30/11/13.

Lượt xem: 5,303

1. phungli Thành viên cấp 1

Em đang phân vân không biết có nên học 1 khóa ở dpi không nữa? Tình hình là em đang làm 1 công ty chuyên về thiết kế web ( chỉ cần dùng pts thôi ạ) lương 4tr. e chỉ biết pts căn bản tìm hiểu trên mạng, phối màu thì thường sao nhìn hợp mắt em thôi, e cũng không rành về nguyên tắc phối màu sao tốt nhất... Chắc do kiến thức e ít nên đôi khi bí ý tưởng không biết làm sao lun. Em không mún dừng lại ở đó. Muốn tạo ra những sản phẩm tốt hơn: logo, brochure, bộ nhận dạng thương hiệu,...... Mà lưỡng lự quá không biết có nên học ở dpi không, e mới coi học phí nó tận 27tr mấy thời gian 15tháng, hay là chọn mấy lớp chuyên đề thôi ạ. Má thương e nên lo tiền cho e học (nhà e không giàu có jì đâu @@) nên e muốn xài đồng tiền đó cho đáng. Mọi người cho e ý kiến với.... Nghĩ mãi mà chưa thông dc :(

...
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Ở các trường đào tạo của các quốc gia tiên tiến trên thế giới thì đầu vào rất khó nhưng đầu ra thì rất dễ , riêng VN thì đầu vào rất dễ nhưng đầu ra thì lại rất khó.
    Nếu mình có 27tr thì mình sẽ ko nhét vào mấy cái trường này , kĩ năng thu được chưa chắc nhiều , cơ hội việc làm thì còn phải xem lại .
    Thiên Qủy Dã Qùy, Lãm Đặngnmplela thích bài viết này.
  3. phungli

phungli Thành viên cấp 1

Cảm ơn Thiên Ma đã góp ý cho mình.Cuối tuần vui vẻ nhé!
  4. EryU

EryU Thành viên cấp 1

Bạn có thể mô tả cụ thể hơn về công việc của bạn ở hiện tại không ?
  5. Rahlan

Rahlan Mới đăng kí

Thiên Ma vậy nếu là bạn bạn sẽ chọn thế nào
  6. Thiên Ma

Rahlan
    Tất nhiên là mình sẽ có hướng đi của riêng mình , tiền mình bỏ ra phải tương xứng với kĩ năng và kiến thức thu được !
    Nói chung là theo ngu kiến của mình thì mình ko thích quăng 27tr vào và ngồi trong trường 15 tháng .
    Lãm ĐặngRahlan thích bài viết này.
  7. Rahlan

Rahlan Mới đăng kí

nếu nói vậy mình nghĩ bạn thích đầu tư vào những lớp với kỹ năng thực tế hơn là trường lớp phải ko Thiên Ma
    Thiên Ma thích bài viết này
  8. Thiên Ma

Rahlan
    Đúng như vậy ! Cái quyết định của 1 deisnger ko phải là bằng cấp , mà là thực tài .
  9. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Bác Thiên Ma nói chuẩn...theo mình. học trong trường chỉ là 1 chuyện.. muốn giỏi thì phải buôn ba, phiêu lạc, học người, học bạn và học bằng chính mình, 1 designer mà ko có đam mê về nó thì bạn có bảo ra bao nhiêu time thì cuối cùng cũng như không.mình từ 1 thằng học chuyên IT - Server mạng.. chỉ vì đam mê designer mà mình tự, học 2 thắng đã có thể ra ngoài kiếm tiền bằng công việc mà mình đam mê. Graphic design
  10. Rahlan

Rahlan Mới đăng kí

mình thấy hình như các bạn hiểu sai ý của bạn Thiên Ma rồi. Bạn ấy nói ko học ở những trung tâm vì hầu hết đều dạy cách sử dụng công cụ cơ bản còn chuyên sâu thì hầu như rất ít nơi dạy. Mình chưa có điều kiện học ở DPI nhưng mình đã học ở một số nơi khác thì thấy là vậy. Nếu như bạn là 1 người mới hoàn toàn thì nên học để biết cách sử dụng các công cụ và có bằng cấp đàng hoàng còn nếu các bạn đã biết sử dụng công cụ rồi thì nên học ở người có kinh nghiệm thực tế. Và cho dù bạn học ở đâu đi nữa thành công hay không cũng do bạn thôi
  11. Xì Gót

Xì Gót Mới đăng kí

Port dính lỗi đơn giản vậy ai mà tuyển bạn chứ!
    Thân ái chào tạm biệt và quyết thắng!
  12. Sun

Sun Mới đăng kí

Đơn giản hơn nè :) Học một trường đào tạo về mĩ thuật chính thống như mình, được nhà nước trợ cấp nhiều:) như mình học phí một kì 6 tháng là 3 triệu 1 năm học hết 6 triệu thôi :3 với những bạn nào nhà ko có điều kiện thì có thể lên vay vốn của nhà nước 5 triệu một kì, một năm là 10 triệu, đóng học 6 triệu còn 4 triệu tiêu vặt, nếu chăm chỉ thì có thể được học bổng ko mất tiền học luôn, sau này đi làm trả :) Học tại các trường đào tạo về mĩ thuật công nghiệp chính thống như ở Hn có đại học Mĩ thuật công nghiệp, đại học mở vv... Hồ Chí Minh thì có Văn Lang, Hồng Bàng, học phí cũng ko đắt như cái chỗ như FPT, DPI ,tuy nhiên vì được nhà nước bao cấp, bạn phải nỗ lực hết sức ôn luyện để vào được đó, có điểm cộng là giá rẻ được đãi ngộ cao, được đào tạo tư duy, khả năng vẽ tay để phát triển idea rất tốt hơn rất nhiều! điểm trừ là thời gian học lâu hơn 4 đến 5 năm vì bị lôi thêm thể dục, triết học, đường lối cách mạng, và các bộ môn về mĩ thuật cơ bản ( nhưng cái này cũng vô cùng quan trọng đấy) vv, khả năng về tool ko được tốt như các trường kia nhưng bạn có thể bù đắp bằng cách lên các diễn đàn, tự học về tool được;)
    ưHãy suy nghĩ thật kĩ trước khi đăng kí và tham gia học nhé :)
    alwaysBoo Mina thích bài viết này.
  13. Sun

Sun Mới đăng kí

Xì Gót Mình cũng góp ý chút, bạn đừng nghĩ kĩ năng tại trường lớp là có thể hoàn toàn giỏi nhé, các kĩ năng mềm cũng vô cùng cần thiết. Tin mình đi, học tại chỗ làm và người thân quen, họ sẽ giúp cho bạn biết những cách làm, các tips và kinh nghiệm rất tuyệt vời đó :) mình đã từng bị điên đầu như thế này, đã từng học việc tại một tiệm quảng cáo, hôm đó ông anh đi vắng, khách vào đưa cho mình một cái chữ đề can mẫu yêu cầu dài 20cm, mình điền trong file corel chiều cao của chữ đúng 20cm luôn nhưng khi cắt ra nó chỉ có cao 17 cm nhỏ hơn so với cái mẫu khách đưa, mình coi lại trên máy tính đúng 20cm, tìm đủ cách, nhưng kiểu gì nó cũng cắt ra 17 cm :))=)) lý do rất đơn giản, cái chữ của mình chiều cao 20cm là cả dấu, vì vậy muốn cắt chữ thì mình phải viết một chữ ko có dấu ra cao 20cm rồi bắt đầu gõ dấu ;) đi làm, học hỏi được rất nhiều điều :) làm được việc là một chuyện, nhưng làm sao cho nhanh và hiệu quả và moi được tiền của khách là một việc quan trọng không kém nhé!
    Maya Cao, Boo Mina, Thiên Ma1 người khác thích bài viết này.
  14. Thiên Ma

Đừng có đem mấy cái này ra doạ mình nhé bạn :)) nếu mình được đi học đàng hoàng như bạn thì mình cũng biết như bạn thôi chứ bạn hơn ai mà la làng la xóm um sùm lên là ''tôi đang học trong trường nổi tiếng'' :))
  15. Sun

Sun Mới đăng kí

Xin lỗi bạn nhưng bạn ko hiểu mình nói gì à? mình nói là ngoài việc cứ chăm chăm cắm đầu vào các đống sách vở được học ở trường mà ko bươn ra đi làm và học ở mọi nơi thì sẽ thấy lý thuyết nó khác hoàn toàn với thực tế :) Còn chuyện về corel á, mình học việc đó từ năm nhất cách đây 3 năm rồi và làm cũng gần năm rồi nghỉ, , tại đó mình có thể hiểu được nhiều cái không chỉ là kiến thức cơ bản, mình được học đấu một cái bóng đèn, học cách ăn nhậu, học cách leo thang, bắn khoan leo trèo như người nhện, học cách tiếp khách, chi tiêu vv... Các bạn có tiền, bố mẹ các bạn chu cấp cho các bạn, nuôi các bạn ăn học còn tụi mình thì ko được như các bạn, cố gắng thi với tỉ lệ 2000 sinh viên để được chọn 400 người, miệt mài cắm đầu vào màu vẽ, bút chì:) mình phải làm đủ thứ để thỏa mãn đam mê của mình, mình đố bạn như mình hồi đó một thằng sinh viên mới đậu năm nhất trường mtcn, chưa biết tí gì về đồ họa mà có thể apply vô một agency bự khi ko có một CV hay một porfolio đẹp đó??? nhưng cửa hàng quảng cáo thì nó khác, ok:)
    Đoilơ ViệtDesignerThiên Ma thích bài viết này.
  16. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

P/s: không liên quan đến việc tư vấn vì mình chưa đủ trình độ, nhưng có 27triệu thì bác cũng "sướng" rồi, còn mình có lẽ 2,7 triệu là cũng hơi khó khăn, căn bản là bố mẹ tập trung hết cho thằng anh vì tin tưởng vào nó hơn, bố mẹ bảo mình khôn hơn về việc vặt và sáng tạo hơn thằng anh nhưng bố mẹ lại không muốn đặt quá nhiều sự tin tưởng ở chỗ hên xui vào mình, bố mẹ vẫn tin tưởng vào việc thằng anh học 5 năm ĐHBK (học điện tử ) ra sẽ có công việc ổn định chắc chắn hơn, và giờ nó đang học năm cuối, vừa làm cho cty ông thầy của nó... ( nó học điện tử, chủ yếu code về chip blah blap gì gi đó nói chuhng mình ko biết, nhưng chí ít nó học điện tử thì cũng phải biết hàn mạch điện tử sơ sơ chứ nhờ, đằng này nó hàn còn chưa chắc chắn = mình )

Còn mình thì bố mẹ bảo là thôi thì cứ cố gắng được đến đâu thì cố, kiếm việc xoàng xoàng nào đấy làm cỡ đủ tiêu ăn hàng tháng là được, còn nhà cửa thì sau này bố mẹ chết đi cũng là cho mình, nhưng mình ko thích cái kiểu như thế... mình được thứ có giá trị về vật chất to nhất là 1 con wave a + 1 cái máy tính mua từ hồi lớp 10 giá 5tr + màn hình 2tr4 = hết ( năm ngoái chật vật mới nâng cấp lên đc ram 2Gb )
    Mình chỉ mới đi làm thêm ở quán nét, và giờ là đang cắt background blah blap mẫu sau khi ông chụp ảnh chụp để cái shop bán qá trưng hàng..

Mình muốn là 1 web designer nhưng mình ko có tiền bạc để đi học thêm để theo cái gọi là chuẩn và có học thức, hay đi học thêm về code... cơ bản bố mẹ chỉ hỗ trợ mỗi mtính và con xe là hết, còn đâu tập trung vào ông anh rồi :)) tiền làm ở shop bán qá thì cũng đủ xăng xe, lâu lâu mua cái quần hay cái áo mặc, dành dụm cũng khá chắt chiu, mua đc cái máy ảnh để thỏa mãn thêm 1 đam mê là đi chụp ảnh nhưng mà còn ếu có tiền mua lens nữa, giờ thấy ngu quá, tự nhiên mua cái máy ảnh, bán lại giờ cũng thua thiệt so với lúc dành dụm mấy tháng, thấy tiếc, nếu hẵng khoan đam mê mà để tiền đó đi học code thì hay quá... sau này đam mê cũng chưa muộn... giờ thì chả ra cái thể thống gì... mò được gì thì mò... tự học đc gì thì học... đương nhiên mình cảm thấy như vậy cũng may mắn hơn rất nhiều người, nhưng nếu muốn nói là phát triển đam mê thì chắc là cơ hội rất ít, tiền đủ ăn là may rồi :D
    Nên nếu thớt có được số tiền đấy và thật sự đam mê, cố gắng ... thì ngại ngùng gì nữa, phát triển nó đi thôi.
    Thiên MaVõ Hoàng Việt thích bài viết này.
  17. Thiên Ma

Võ Hoàng Việt
    Cái vấn đề chính tả mà bạn cũng đem ra bàn luận thì mình cũng bó cẳng :))
    Bạn đem chính tả ra để đánh giá 1 con người sao =)) vậy mình nghĩ là bạn nên học cách ''nhìn người'' trước đã nhé :))Mình xin nói lại 1 lần nữa là 27tr tất nhiên là vẫn phải đóng tiền để được học , ko ai tiếc tiền để bỏ vào kiến thức cả , nhưng vẫn có rất nhiều cách ''đóng tiền'' để học :))
  18. Thiên Ma

Đoilơ ViệtDesigner
    Ôi trời , sao bác giống mình vậy :O
    Có điều bác còn hơn mình là có 1 căn nhà :))
    Đoilơ ViệtDesigner thích bài viết này
  19. Sun

Sun Mới đăng kí

Võ Hoàng Việt nói dông nói dài ghê vậy :O designer nói chuyện bằng hình ảnh không phải cào phím :3 thôi bác cứ show cái portfolio lên cho anh em chiêm ngưỡng là xong chuyện, cãi nhau mệt :3
    Behance của em đây :3 ko có chuyên branding các thứ liên quan tới graphicdesign như các bác:'> nhưng thôi cứ up bậy, coi như giao lưu làm quen :3 http://www.behance.net/DoTheThanh91
  20. Thiên Ma

Sun
    Thôi đừng tranh luận với mấy anh bạn được học trong trường nổi tiếng này nữa , chúng ta ko đủ trình độ đâu :))
    Dù sao cũng cảm ơn 2 bác Xì Gót Võ Hoàng Việt đã cho mình thêm nhiều kiến thức ;)
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn