Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tương lai mù mờ

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi phungli, 30/11/13.

Lượt xem: 5,302

1. Võ Hoàng Việt

Võ Hoàng Việt Mới đăng kí

2. Sun

Sun Mới đăng kí

Xì Gót cho mình hỏi nếu mình ko có tiền để đóng học thì làm thế nào để biết được add đúng text ạ :'( bạn có kinh nghiệm định nghĩa như thế nào về grid, typo, tỉ lệ vàng thì có thể dành một vài bài viết cho diễn đàn để cho tụi mình những người không có tiền để đi học được mở mang tầm óc không? vì mình có coi qua giáo trình đồ họa của ông anh gửi từ bên nước ngoài, đã từng học hết tại FPT arena, mình nghĩ các bạn ko nên lấy những gì các bạn được học ở trường do đóng tiền ra khè tụi mình ok, các bạn có tiền và kiến thức các bạn thu được là nhờ các bạn bỏ tiền ra :) đừng bắt bẻ một người không chuyên và ko được đào tạo chuyên nghiệp nhé :) đừng lấy những cái gì các bạn được học như branding, typo ra khè tụi mình, vì mình tin nếu các bạn muốn khè mình về drawing, character design, digitalpainting, vẽ chì, vẽ màu nước, vẽ màu bột, vẽ sơn dầu, đắp thạch cao, nặn khuôn, làm mô hình thì mình ko hề ngại đâu :) chúng ta ko nên lấy thế mạnh của bản thân mình ra để dọa nạt người khác ok :) thế mạnh của Thiên Ma là retouch, blend, manipulation ko phải brading hay graphicdesign nên các bạn ko cần phải lấy mấy cái trái ngành đề bắt lỗi hay gì gì đó :) vậy thiệt là không công bằng cho một người ko được đào tạo bài bản vì không có tiền :) mình yêu hòa bình và sự công bằng :)
    Boo MinaThiên Ma thích bài viết này.
  3. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

học chỗ éo nào cũng do bản thân cả. Tui học NIIT Hoa Sen đây, tổng 50 chai/2 năm và h có việc ổn định. Cùng tôt nghiệp có 5/18 có đc việc làm, 1 số éo biết cm j cả.
    Võ Hoàng Việt thích bài viết này
  4. Võ Hoàng Việt

Võ Hoàng Việt Mới đăng kí

da xoa
    vsea thích bài viết này
  5. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Xì Gót
    À , mình ko rành về chuyên môn của bạn nên cũng ko dám nhận xét gì cả , tranh luận tới đây chấm hết nhé :D
    Võ Hoàng Việt
    Bạn ko nằm trong hoàn cảnh của người khác thì mình khuyên bạn ko nên nói như thế .
    Mình ko tranh luận nữa vì thấy bạn tự nhiên đem chuyện chính tả ra để bắt bẻ thì mình ko còn hứng thú nữa :)
  6. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

Hoàn toàn ko tán thành ai khuyên cái kiểu: "đi học mắc wá, tao đây tự học vẫn giỏi, sao mày ko thử?".

Bạn bỏ tiền ra để mua lấy cái môi trường học, bạn ham học thì có thể hỏi thêm thầy chứ trong lớp làm éo j đủ thời gian, chạy giáo trình đủ mệt. Chưa kể tự mày mò 1 con đường tối om có khi tốn tiền, sức và cả thời gian hơn có ai dạy
  7. Xì Gót

Xì Gót Mới đăng kí

Thiên Ma bạn thật nhàm chán!

Lúc đầu comment mình nghĩ bạn phải thật tài năng và giỏi giang để phán ko nên đóng tiền vào những trg như thế. Coi chừng bạn hại người khác đó.

Mình cũng chán tranh luận với bạn hổ báo trg mẫu giáo!
  8. Thiên Ma

Thôi thôi stop tại đây :)) cứ ngồi gõ phím qua mạng thì ko giải quyết được gì :)) đúng là mình chính là hổ báo trường mẫu giáo đây :D
    Các cmt trên kia chưa hề có 1 câu nào mình ngăn chủ thớt ko nên đóng tiền đi học cả , vậy mà các bạn cứ cố tình ko hiểu nói này nói nọ , phát chán :))
  9. Thiên Ma

Võ Hoàng Việt
    Vâng , bạn có cái nhục của bạn , mình cũng có cái nhục của mình.
    Nghe bạn kể mình thấy cũng tội nghiệp thật =.=
  10. Thiên Ma

Xì Gót
    Bạn đánh vần từng chữ giúp mình đi nhé , chủ ngữ trong câu này là ''mình'' , nghĩa là ''nếu là mình'' , chứ ko phải đang xúi bậy chủ thớt nhé
  11. Xì Gót

Xì Gót Mới đăng kí

Thiên Ma đánh vần từng chữ dùm nha.

Ai đánh giá các trường vn là kỹ năng ko thu dc nhiều, học xong chắc gì có việc làm...

bạn nói về bạn but câu kết thì bạn nói về trg khác. Mà người ta cần news về các trg đó.
    Éo ai wan tâm bạn là ai!

CHÁN BẠN LUN Ý =))
  12. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Xì Gót Bác lòi lỗi chính tả ra rồi đó, tự mình ném cục gạch ra, xong lại vấp cục gạch đấy.
    Nói mấy từ ngữ về 1 vấn đề lớn, hay từ riêng về 1 cái gì đó to lớn thì dùng tiếng anh để chỉ danh từ riêng hoặc 1 công việc riêng, đằng này chắc cũng bị bệnh chém tiếng anh.

Sao không "u nói về u but câu kết thì u nói về trg khác" blah blap cho gọn luôn.
    Có tiền ai chả muốn học chỗ cho tốt, nhưng họ có tiền để đóng tiền học như thế xong hàng ngày vẫn có đủ tiền ăn, uống, còn đằng này chẳng hạn như mình hay nhiều người nếu có số tiền như thế thì phải tính toán kĩ, vì chưa chắc đóng tiền học xong đã còn tiền ăn, uống, trang trải cuộc sống... đối với nhiều người 20củ là tàm tạm, đối với nhiều người khác 20củ là cả gia tài lớn.

Em không phải khoe mình ít tuổi nhưng em mới 19 tuổi, tức sinh năm 1994. Giờ bố mẹ chỉ viện trợ cho việc cái ăn, chỗ ngủ thôi.
    Hoàn cảnh em như thế em mãn nguyện rồi vì vẫn còn may mắn hơn nhiều người, còn ai mà chả muốn sống thoải mái, được học chỗ tốt, nhưng cuộc sống thì hoàn cảnh mỗi người nó khác nhau.
    Em xưng mình ở trên vì em không biết ai lớn tuổi hay bé tuổi như nào, giờ em xưng mình vì có lẽ chỉ em ít tuổi nhất nãy giờ, cho có văn hóa, có trên có dưới.
    Thiên Ma thích bài viết này
  13. Sun

Sun Mới đăng kí

Mình không nói thì có người cứ làm càn cậy quan hệ luôn :O cần mình dẫn chứng cho một số người không có học tại DPI mà vẫn làm ầm ầm ko? biết chị tuyệt đỉnh sinh vật không ạ, chị ấy học Mĩ thuật yết kiêu, học phí tại trường Yết Kiêu cũng rất rẻ thôi :)) còn anh Đào Quang Huy, anh Hà Zũng Hiệp typor thì học tại trường mình, anh chị như Phan Thanh Nhàn,Thành Phong, bọn họ đều xuất phát từ những trường cùi bắp như bọn mình thôi :3 còn ông anh mình chơi khá thân là Đoàn Phú Trọng, Lênh đênh trên biển làm thủy thủ 3 năm, một đợt tình cờ về nghỉ phép có cuộc thi Cứ làm đi của fpt arena, tham gia và được giải nhất nhận học bổng toàn phần, học hết kì một rồi đi làm luôn :)),Mình cũng có dịp tham dự workshop về manip do chị Ướt Mi chia sẻ, tác phẩm của chị cũng được lên các tạp trí tại nước ngoài, chị ấy cũng có lên tivi về manip,và chị ấy chia sẻ, tại VN thời điểm đó ko có nơi nào dạy manip hết, và chị ấy phải tự học mọi thứ từ nền tảng pts học được. vâng họ đâu có được học tại những trường suất sắc, giáo trình của trường mình thì mình cũng đọc rồi, bộ branding của bên fpt arena cũng đọc qua và người viết giáo trình là một thầy giáo trước học trường mình, và họ ko được học những thứ đó tại nhà trường hay nền giáo dục Việt Nam, cũng ko có điều kiện học tại nước ngoài, nhưng họ tìm tòi, họ học hỏi trên google, trên sách báo, tạp chí nước ngoài, Mình thấy bạn Xì Gót đang bắt đầu quá nổ rồi đó:) Muốn làm một designger thì trước mắt khiêm tốn vì mình tin chắc rằng những điều gì các bạn đang được học, đối với những người nghiên cứu chuyên sâu, giáo trình tại nước ngoài họ sẽ cười vào mặt bạn như bạn đang cố gắng bắt lỗi Thiên Ma đó :) Ngay từ đầu mình đã ko có ý định cmt tại cái thớt này ngoài chuyện giúp đỡ chủ thớt, tuy nhiên, mình khó chịu với thái độ khinh người của bạn? đừng tự mãn vì bạn đứng ở đâu, quan trọng là con đường bạn đang đi tới,trường là một chuyện, nhưng phương pháp học, cách học và bản thân mình ý thức ra sao với đam mê của mình mới là quan trọng! ok!
    Rahlan thích bài viết này
  14. Xì Gót

Xì Gót Mới đăng kí

Sun Xin lỗi bạn, mình có y 'gì là ko khiêm tốn. Bạn show hàng của bạn. Mình cũng giao lưu vì thấy bạn vẽ đẹp mà.

NẾu mình nói tên những ai làm ở agency lớn, những inhouse của các cty xe lơn' đều học từ DPI ra thì bạn có nói là mình nổ ko.

Trg mình lớn hả, sorry nha bằng chứng chỉ của SỞ LAO ĐỘNG VÀ THG BINH!

LỚN HẢ?

Trg mình lớn hả, sao phải xin 2 tầng ọp ẹp học cùng trường c3 Lê Thị Hồng Gấm

LỚN?

MÌnh chỉ bức xúc là 1 người ko biết rõ về các trg but lại nói rất hay về các trg đó.
  15. WatEthis

WatEthis Thành viên cấp 2

phungli: có thể đi học thì nên đi bạn à :D nếu bạn thực sự có đam mê & quyết tâm ( k phải như nhiều thanh niên đi học cho vui, cho biết :v) thì lượng kiến thức bạn thu lại dc đáng giá gấp chục lần 27tr bạn ợ, bạn còn tạo dựng dc những mối quan hệ: bạn bè, thầy cô đều là designer, có thể giúp đỡ trong việc học tập, tìm việc, định hướng sau này :D, nếu khó khăn quá thì có thể vừa học vừa làm :D thường thì các trung tâm học 3 buổi trên tuần, có ca tối :D rất thuận tiện cho việc vừa học vừa làm, hơi mệt tí, nhưng có quyết tâm là có tất cả :P mà mình thấy 1 số trung tâm kiểu fpt arena hay có chương trình học bổng đó, bạn để ý xem :")) trc mình đi thi fpt arena làm bài loằng ngoằng thế nào lại dc học bổng 50% nên mới dám đi học đó chứ :"))) nếu bạn chỉ học mảng nhận diện thương hiệu & web design thì bạn có thể đăng kí học 2 kì ( khoảng 1 năm học, có thể kéo dài hơn) , nó gọi là khóa DIM hay sao ý :P kì 3 kì 4 là học về phim & 3d, học 2 kì đầu thì học phí khoảng 26 27, tr, ( đấy là k có học bổng) thường thì sẽ dc - 2tr mỗi kì, trúng học bổng thì còn khoảng gần 8tr 1 kỳ :3 hề hề, còn 1 điều nữa, 1 cái chứng chỉ ngành design cũng khá quan trọng đó :D k phải cty nào cũng k quan trọng việc = cấp đâu :")) có thể họ tuyển k có = cấp, nhưng để thăng tiến thì sẽ phải có đó :D mình quen biết nhiều người dính trường hợp này r :"))
  16. Sun

Sun Mới đăng kí

Xin phép quay lại chủ đề đầu của chủ thớt nhé, thớt hỏi có 27 triệu để đóng học phí hay ko, và thiên ma nói là có nhiều con đường để học :) như mình nè và vô số những người đã từng làm đó là học tại một trường dưới sự đầu tư của nhà nước, học phí siêu rẻ, và tự học, ok :)
  17. Thiên Ma

Bác Hồ còn chưa 1 lần tự xưng ''Ta là 1 nhà lãnh đạo vĩ đại''
    Vậy mà mấy ông thần nước mặn này hễ 1 chút là cứ nào là cty desginer to lớn , nào là layout resolusion , nào là art director ...bla ... bla ... =))
    Nói thật là nghe muốn ói , mấy ông có là tổng thống đi nữa thì tui cũng éo có quan tâm , huống chi là 1 thằng designer =))
  18. Trần Hưng Thịnh

Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

Mình không tham gia ném đá hay chém nhau nhé

- Chủ thớt nếu thấy chỉ cần học để phục vụ web thì chỉ nên tìm chỗ dạy chuyện sâu về PTS trước, rồi hãy quyết định tiếp,
    - Nếu bạn thực sự sẳn sàng bỏ việc để theo 1 Designer như vài bạn mình biết, theo Thiên Ma gọi là 1 trong 100 người ấy, thì hãy bỏ ra thẳng 27tr (mình chả quan tâm 27tr - ra đời có những bài học ngu giá cả 100tr mà đếch học được gì ) theo học và vùi đầu học, bỏ ăn mà học (mình biết vài bạn DPI trong rum này ) và học được trả công tương ứng hoặc hơn c. DPI trong khóa 28 này mình biết vài bạn chơi và học chung h học làm lương ngất ngưỡng và ra trường đã là trưởng nhóm thậm chí phó phòng.
    - Nhưng nếu bạn chỉ cần học hoặc đam mê 1 loại nào đó, thì suy nghĩ kỹ và học sâu về nó, nhưng râu ria thì học thêm và tìm tòi bù vào thì bạn vẫn làm lương cao được.

ANH NÀO THÍCH CHÉM VỀ NGHỀ VÀ TIỀN HỌC RA NGHỀ THÌ NGƯNG CHÉM ĐI

p/s: Thân chào vài bạn cũ DPI đang bảo vệ ý kiến riêng, đừng nói, ai học trường DPI sẽ hiểu (hoặc ai đã học thầy Jun sẽ hiểu), tôi cũng học nhưng không theo vì không có toàn khiếu thẩm mỹ, nhưng lại học được vô vàng bài học đắt giá mà nhiều người tron cty tôi đang phải trả những giá đền bù (ngu làm liều ) lên cả 100tr rồi, nên 27tr chả là quái gì cả ... dù tôi nghèo .
    Maya Cao thích bài viết này
  19. mgr

mgr Cựu quản trị

Hôm qua có xem topic nhưng không có thời gian cmt. Bây giờ mình có đôi lời như thế này:
    - Đàn ông có quan điểm riêng, có lập trường riêng là tốt.
    - Ở 4rum này mọi người có quyền tranh luận.
    Nhưng:
    - Thứ nhất: gân cổ nhe nanh vuốt để bảo vệ cho những điều vốn nó không bao giờ đúng 100% để làm gì?
    - Thứ 2: có biết truyện '' 5 ông mù đi xem voi '' không? Những điều các bạn nói chỉ là 1 trong hàng trăm khía cạnh khác của vấn đề này. Càng cãi càng sai và làm trò cười cho thiên hạ.

- Thứ 3: thắng thua trên mạng không có ý nghĩa gì cả.
    - Thứ 4: Đàn ông thì không nên lắm lời, nhỏ nhặt, chí chóe như đàn bà, nhục lắm.

Mình không nói tất cả nhé.

Cuối cùng, ngừng war để các bạn khác còn vào tư vấn cho chủ thớt, sau cmt này của mình, nếu còn dấu hiệu của war thì mình sẽ dùng quyền của BQT.
    Trần Hưng Thịnh, Cá Bé NhỏMaya Cao thích bài viết này.
  20. Thiên Ma

Có 1 ông xoá cmt rồi :))
    mgr
    OK , mình công nhận mình cũng có sai , tầm nhìn còn hạn chế và gân cổ lên bào chữa cho chính mình.
    Nhưng 2 ông kia cứ đem chuyện sai chính tả ra mà bắt bẻ , rồi khoe mẽ này nọ thì mình hơi bị khó chịu :)) mình cũng có cái cmt yêu cầu ngưng tranh luận mà 2 đồng chí này vẫn gân cổ lên :))
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn