Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] 10 Phút để có 1 Tấm Hình Đẹp.

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi IceF, 9/7/12.

Lượt xem: 31,530

1. IceF Thành viên cấp 4

Xin chào tất cả các bạn,hôm nay mình làm topic này để chia sẻ với mọi người cách làm hình của một photographer freeland.(Cái này là bên phần cá nhân)

Với 1 ít kiến thức tổng quát về PTS,thì bạn hoàn toàn có thể làm được 1 tấm hình đẹp như ý.Mình có rất nhiều bạn bè thường nghĩ những người đứng sau những tấm hình đẹp là những phù thủy,những thợ mổ chuyên nghiệp.Không dao,ko kéo,chỉ với trình độ PTS PRO và với những phần mềm công nghệ cao,máy móc hiện đại,thì mới có thể cà láng mặt một người,kéo mất đi phần bụng,bơm vòng 1 căng tròn và vô số những thứ linh tinh khác.

Sau bài viết này thì các bạn sẽ có thể có một cái nhìn khác hơn về PTS,khi các bạn đã quen rồi thì mọi việc hoàn toàn đơn giản.Mà bất cứ ai trong mỗi chúng ta đều có thể làm được.Và mảng kiến thức mình chia sẻ hôm nay đa số nghiêng về phần hình chụp người,gọi là chân dung.
    Phần kiến thức này là kinh nghiệm mình đúc kết từ tất cả các kiến thức cá nhân của mình,và truyền đạt lại với một phương thức gần gũidễ hiểu nhất.Giống như một người bạn chỉ một người bạn cách làm bài,chứ ko phải cách của một người thầy chỉ một người trò,mình sẽ sử dụng ngôn ngữ dễ hiểu nhất nhưng cũng chi tiết để các bạn hiểu hơn về vấn đề.

Và mình sẽ chia các phần bài ra nhiều mục khác nhau cho các bạn làm dần dần,ai không thích hoặc biết rồi thì có thể bỏ qua tránh mất thời gian của các bạn.Và nói như zậy đủ rùi,giờ mình vào luôn vấn đề.

Lý Thuyết
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    I.Chuẩn bị.
    Thì như chúng ta đã biết,để làm bất cứ một việc gì dù nhỏ thì khâu chuẩn bị là khâu quan trọng nhất ...vì sao thì tự hiểu...
    Vậy những thứ cần thiết nhất để làm một bức hình là :
    1. Photoshop =))
    2. Font ( Các bạn nên chọn ra 200 font thật ứng ý để sử dụng,và chắc chắn rằng các bạn dùng nó hợp lý)
    3. Brush ( Cái này thì vô hạn,cần cái gì thì google cái đó ^^!)
    4. Một phần mềm hỗ trợ làm mịn da (plugin) ví dụ như Neat Image hoặc Portraiture.(Cách sử dụng)
    Còn vô số tài nguyên khác,nhưng đây là 4 thứ căn bản nhất sẽ đi theo các bạn hết cuộc đời Design hình.

II.Làm việc.
    Vậy thứ tự để làm một bức hình như thế nào?
    Đây không phải là một quy tắc,nhưng nếu các bạn làm việc có kế hoạch thì chuyện gì cũng nhanh và tốt hơn.Và đây là các bước fix hình của mình.
    1. Cân bằng sáng ( Tức là nó tối thì cho nó sáng lên và nó sáng quá thì kéo nó xuống ^^ )

2. Bố cục ngoài hình ( Hình thì ko thể hình vuông,ko thể hình tam giác...mình luôn để hình nằm ngang với khung 16x9(Hoặc tương tự) vì khung này áp dụng cho phim ảnh và dễ thiết kế )
    Còn với hình dọc thì là hình chữ nhật 10x15.
    Ví dụ : https://farm9.staticflickr.com/8012/7356784202_e08ffd6d6d_b.jpg

3. Bố cục trong hình (Thực ra hình thì có rất nhiều bố cục,như bố cục xéo,bố cục ngang,bố cục đứng,bố cục rộng vv....Nhưng căn bản nhất là bố cục 1/3 đối với hình chân dung và bố cục 1/5 đối với chụp cảnh)
    Ví dụ : https://farm6.staticflickr.com/5343/7412569992_7373081201_c.jpg (Tấm hình này nếu nhìn kỹ các bạn có thể thấy 2 cái cây phía tay phải là do mình cắt thêm và ghép vào nhau để dc bố cục 1/3 tức là 1 phần mẫu và 2 phần cảnh,hình gốc thì là 1/2 nên ko đc đẹp ^^!.

4. Dọn rác ( Trong hình có rất nhiều thứ mà chúng ta thường ko muốn xuất hiện,và sử lý ntn là 1 điều vô cùng khó khăn,nhưng trong PTSCS6 thì chúng ta lại sử nó nhanh gọn lẹ ^^!
    Đây là cách dọn rác của Mod Nhân : http://forum.vietdesigner.net/threads/xoa-rac-trong-anh-voi-tinh-nang-content-aware.368/
    CÒn mình sẽ chia sẻ với các bạn cũng cái công cụ này nhưng với cách đơn giản hơn.

5.Hiệu chỉnh mẫu (với bước thứ 5 này chúng ta sẽ được làm quen với vô số các công cụ trong thanh Tool) bước hiệu chỉnh này cũng là bước ăn tiền nhất trong nghề Design hình chân dung =)),và đa số chúng ta làm bằng tay hay còn gọi là thủ công ^^!
    Và trong bước thứ 5 này ta cũng có 1 số mục nhỏ như sau:

Thứ 1: Cà mụn,xóa thẹo,nếp nhăn vv...

Thứ 2 : Bóp bụng,bóp tay,bóp chân,nói chung bóp mỡ :))

Thứ 3 : Bơm Mông,bơm ngực

Thứ 4 : Là hiệu chỉnh màu da

6.Blend Màu.
    Sau khi chúng ta hoàn thành xong các bước trên thì tiếp đến việc makeup tấm hình.
    Việc Blend màu thì vô biên biến hóa nên nói ko hết được.Các bạn tự tìm hiểu thêm.

Thực Hành :
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Stock File JPG : http://www.flickr.com/photos/81665125@N04/7532962518/sizes/k/in/photostream/
    Size 5xxx/3xxx Rất to đấy.

1. Cân Bằng Sáng

Chúng ta lấy 1 tấm hình ra và kéo sáng bằng lệnh Cuves ( Ctrl + M ,nhưng trong trường hợp này ta làm trên Layer Addjustment [Là biểu tượng nhỏ hình bát quái dưới bảng Layer ] Click vào nó rồi chọn Cuves)
    Lợi ích của việc làm màu trên Layer Addjust là mình có thể xóa đi các vùng không cần thiết,còn nếu hiệu chỉnh trên tấm hình luôn như Camera RAW thì nó chết luôn ko tẩy xóa dc.

Vậy là sau khí kéo sáng chúng ta được một hình sáng hơn nhưng các chi tiết cũng bị mất đi,điều này ảnh hưởng lớn tới mắt người nhìn vì nó CHÓI ĐỀU như nhau.
    Ta khắc phục bằng lệnh Level và Burn Tool.Xem và làm theo như hình.

Kết thúc bước 1 ta thu được gì?
    Cuves để làm gì? Level để làm gì ? Công Cụ Burn Tool kia có tác dụng gì?
    ^^! Các bạn có thể hiểu đơn giản nhất ntn,Cuves là lệnh chỉnh sáng và tối toàn bộ bức hình ở chế độ RGB.
    Level là lệnh tăng các chi tiết cho hình ảnh(THeo mắt của người nhìn)Tăng quá thì nó cũng mất chi tiết luôn =))
    Mà chi tiết ảnh thì được tương phản bởi độ sáng tối của tấm hình,giữa ánh sáng và bóng.
    Level giúp ta tăng cường độ tối ở các vùng tối,và tăng cười độ sáng ở các vùng sáng.
    Công cụ Burn Tool cũng gần như công cụ THủ Công của Level,với những tác dụng tương tự,bạn cứ thử thả nó lên tóc hay những vùng tối màu sẽ thấy được kết quả là vùng đó sẽ đậm hơn ^^!
    Hết,dễ hiểu không,hehe.

P/s : Một phần nhỏ ntn tương đương với 1 bài TUT thông thường,đọc xong làm dc rồi thì bỏ qua.Ai mà bảo bài dài hay nhiều chữ thì chứng tỏ là không đọc,hoặc quá lười. :-wMột bài tut blend thông thg` nó có các liên kết ảnh hưởng lẫn nhau,nên các bạn phải làm từ A-z thiếu bước thì sẽ không ra,còn TUt này các bước không ảnh hưởng gì đến nhau hết,ko thích có thể bỏ qua.Mà không thích cả TUT thì bấm Back luôn cho nhanh. :))

2. Bố cục ngoài hình ( Hình thì ko thể hình vuông,ko thể hình tam giác...mình luôn để hình nằm ngang với khung 16x9(Hoặc tương tự) vì khung này áp dụng cho phim ảnh và dễ thiết kế )
    Các bạn dùng công cụ Rectangular Marquee để vẽ 1 hình chữ nhật như hình,Ctrl + J lên,chúng ta dc 1 phần của layer gốc.
    xem hình to hơn tại đây : https://farm8.staticflickr.com/7121/7544814778_b78577008e_b.jpg
    Tiếp đến các bạn dùng công cụ Crop kéo dài tấm hình phía bên mình duple thêm layer ra ( bên phải )
    Các bạn bấm vào layer vừa dupe dùng Ctrl + T chuột phải chọn Fliphorizontal,hình sẽ lật ngược lại ta ghép sao cho như hình ở bên dưới đây.
    Xem hình to tại đây : https://farm8.staticflickr.com/7111/7544820588_e4020d12f9_b.jpg
    Đấy là ví dụ đơn giản về can thiệp bố cục của hình ^^! Trên thực tế hơn nữa thì tấm này là hình dọc,chụp hết người của mẫu,nhưng mình cắt ra phần đầu và biến nó thành ntn =))....mà làm sao làm,miễn sao đẹp thì thui,em nó để timeline cả tháng zời ^^!
    https://www.facebook.com/profile.php?id=100000145873887

3. Bố cục trong hình
    Về phần này thì đa số nghiêng về các PTGP,thì trước khi chụp phải canh bố cục chuẩn rồi mới bấm máy,còn dân designer chúng ta tác tộng sâu vào tấm hình để sửa đổi bố cục cũng được,nhưng ảnh hưởng tới tấm hình khá lớn,đòi hỏi có kỹ thuật cao trong lãnh vực Photography + trình độ PTS.Vấn đề này sẽ dc mình đề cập sau cùng nhé.

4. Dọn rác,sắp xếp.
    Trong một tấm hình của chúng ta đôi khi "Mọc ra " những thứ ko cần thiết,như hậu cảnh có vài người đi qua đi lại,hay tự nhiên trên đầu mình lại mọc 1 ngôi nhà ...hoặc cái cây này nằm ở đây bạn không thích,bạn muốn zời nó ra chỗ khác thì hãy tìm đến Content Aware,
    Với các phiển bản PTS từ <cs5 trở xuống thì việc dọn những thứ không cần thiết đó ra khỏi tấm hình là một điều tương đối khó nhằn với các NewBie,nhưng với CS6,thì việc đó trở nên khá đơn giản.Và nó còn có khả năng di dời các vật tĩnh và tự tái tạo BR 1 cách " Ảo lòi " =))
    Bài này tương đối dài và nói nhiều nên mời các bạn xem video clip sau đây cho dễ hiểu nhé.

5.Hiệu chỉnh mẫu
    Như đã nói ở trên là bước này là bước ăn tiền nhất trong nghề makeup bằng PTS.
    Vậy chúng ta thử xem độ Hot của nó đến mức nào nhé ^^!
    Đầu tiên là Hút Mỡ :

Chúng ta làm việc và làm quen với công cụ Liquify.Video clip này chỉ mang tính chất giới thiệu và nói = tiếng anh,mà nói chung thì nó nói gì kệ mợ nó :)) cứ xem là hiểu.Không hiểu thì cứ coment rồi giải thích cho.

Mai làm tiếp nhé,buồn ngủ rồi =))
    Nhớ theo dõi topic để update exp ^^!Mình đang update thêm link ,và một số hình minh họa cho dễ hỉu.
    Học thuộc lý thuyết đi rầu thực hành =))

...
    Kupu koolgas, Radium, tq25763 người khác thích bài viết này.
  2. Đoàn_Whinny

Đoàn_Whinny Thành viên cấp 3

Nghe có vẻ hấp dẫn đới, lót cốc nước chè, Hóng ;))
    IceF thích bài viết này
  3. Kun

Kun Thành viên cấp 1

Câu cá @@
  4. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

Đã bookmark :)
    IceF thích bài viết này
  5. Dung Jin

Dung Jin Thành viên cấp 2

chờ update thôi ;)
    IceF thích bài viết này
  6. Yongki

Yongki Thành viên cấp 1

Bắt đầu có việc để làm rùi.
    IceF thích bài viết này
  7. chiili

chiili Thành viên cấp 2

Bài bản quá. Trông đợi bấy lâu, đến nay mới gặp.
    Trải chiếu ngồi hóng
    Thế Anh 96IceF thích bài viết này.
  8. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Đã update Cân bằng sáng.
  9. Mai đen

Mai đen Thành viên cấp 3

hóng, tăng skill :))
  10. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

Uầy, thích tuts, thích hướng dẫn nhưng chữ nhiều quá, ngồi lâu nhức mắt =))
    IceF thích bài viết này
  11. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Cám ơn bạn,phần nào bạn cần đọc thì đọc nhé =)),những phần kia ko ảnh hưởng gì hết.
    Trần Thành Lợi thích bài viết này
  12. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

bac1 IceF nói năng nhau thế =))
  13. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Không đúng hả,Căn bản thì nó ko có ảnh hưởng gì đến nhau hết,đọc ko nổi thì nhòm hình,ko có thời gian nhòm thì bấm Back luôn,coment tốn thêm ít thời gian =))
    sayhelloTrần Thành Lợi thích bài viết này.
  14. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Bạn này không thấy Share RAW nữa vậy? Đã hướng dẫn thì cho anh em cái RAW thực hành luôn em xinh tươi trong hình kìa :D
  15. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Cái đó JPeG xếp ơi @@,chụp mẫu teen ít khi chụp file RAW lắm .
    xversion1 thích bài viết này
  16. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Sao vậy? Teen mà còn không RAW thì cái gì RAW nữa, có mấy em áo mỏng chụp RAW xong phóng lên tăng sáng cứ như là mình dí sát mặt vào người nó vậy, hay mà ;;)
  17. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Tại vì các mẫu teen thg` ko cần chất lg hình ảnh,mà chỉ cần đẹp thôi...
  18. chiili

chiili Thành viên cấp 2

Thế mà mình đọc lý thuyết hết rồi ngóng phần thực hành thôi. Mà phần đó có thấy nhiều chữ như mấy cuốn dạy pts đâu. Mình còn thấy bạn chủ thớt phân làm các bước vừa dễ hiểu, vừa ham, giải thích rõ ràng, minh họa đầy đủ. Thấy quá có ích luôn.
    Thks phát nữa nè~~
    ngóng phần tiếp của bạn.
    Trần Thành LợiIceF thích bài viết này.
  19. IceF

IceF Thành viên cấp 4

update bố cục ngoài hình nhé các tình yêu
  20. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

TUT tự viết đây àh? Sao ko thêm cái watermark để bảo vệ thành quả của diễn đàn chúng ta :>
    Vạ Vật, Hồng SơnIceF thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn