Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

(TUT ) Bend " sắc màu mê hoặc " ( Quá xinh... quá nguy hiểm )

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi Hoàng PRD, 6/3/14.

Lượt xem: 34,976

1. Hoàng PRD Thành viên cấp 3

Từ stock của bạn Nô Bi Ta trong chủ đề * Quá xinh... qua nguy hiểm* Mình đã xin và blend màu 2 tấm mà mình thấy thích , được mọi người đón nhận, mình rất vui, muốn viết TUT ngay chia sẻ cho những bạn muốn học nhưng không may là cuối tháng hết tiền , phải đem gửi con lap thân yêu. Hôm nay mí đưa em nó về đc -_-..Nên hơi chậm trễ mong mọi người thông cảm !

I ) Giới thiệu
    Mình là Hoàng Yuen . sinh viên ngành kiến trúc.
    Một người đam mê nhiếp ảnh, Thực sự thì mình chưa có máy =)). Đi chụp là phải thuê, Nhiều vụ khách bùng lịch. không biết làm tn. máy thì lấy rồi ,tiền trả rồi, thế là lại đau khổ @@... Thực sự mà nói , mình rất ghét những thợ ảnh chê thợ khác chụp ảnh xấu bởi mỗi thợ ảnh đều có phong cách khác nhau ( trừ những người xấu thật ) . Like câu :
    Bạn chụp ảnh đẹp đéo có nghĩa mình chụp xấu, okay !

Phong cách của mình khá " Dị " dị ở đây là do mình thấy thế , còn ai thấy hay ko thì không biết, cứ thế đã, Nhưng chụp cho khách thì phải chiều theo sì tai họ muốn chứ không theo ý mình đc haaa..Bình thường thì chỉ ảnh mình chụp và mình tự chỉnh. Lần này mượn stock của bạn Nô Bi Ta.. Mong rằng Tutorial này sẽ có ích cho các bạn " mới học photoshop" . Mình làm nó rất chi tiết, có gì không hiểu Pm mình sẽ giải đáp. Biết đến đâu chỉ đến đó :)

Nói chung để ra được một bức ảnh ưng ý nhất thì tùy vào con mắt thẩm mĩ của mỗi người .

TUT mang tính chất hướng dẫn, mình không phải là gì cao siêu, làm theo phong cách và kĩ năng của chính mình thế nên : Không yêu đừng nói lời cay đắng ! Pro hơn thì làm TUT khác cho mọi người học . okay ;)

Xin phép Giật cái tit cái, mọi người nhẹ tay ạ :))

BLEND " SẮC MÀU MÊ HOC "

https://www.facebook.com/yue.z.wuang

http://www.flickr.com/photos/thichviethoang/

II ) VÀO ĐỀ

1) stock : Nô Bi Ta
    Link stock :http://www.flickr.com/photos/118909178@N03/12820577593/
    Exif : Canon 40D + len fix 85mm f1.8.....

2) Bố cục lại .

3) mình sẽ tăng size ảnh lên 3500x2337 pixel cho nó "nét " .

--> phím tắt " C " để kéo dài ảnh ra 1 chút cho dễ làm cover facebook.

4) Dùng công cụ marquee tool .Phím tắt " M " để chọn vùng cần copy rồi "đắp" sang cái chỗ trắng trắng kia. Gộp layer lại. dùng Clone Stamp chấm mút tiếp cho đỡ lộ viền vào khéo léo làm sao cho vừa mắt.

Kết quả đc như sau :

5)Xóa dây áo và mấy cái mụn , tóc bay bay cho mod nhìn cho sẹc xy hơn nhé.. Dùng patch tool, clone stamp.v.v... và kết quả :

6) Dùng công cụ patch tool chọn vùng da như hình và tách nó ra Ctrl + J ( mình làm như này cho các bạn mới học dễ hiểu dễ thực hiện và dành cho những bạn " lười " khoanh phát là ok, tí tẩy sau :

7)- Ta điều chỉnh Brightness/Contrast theo thông số:
    Brightness : 26
    Contrast: -4

Sau đó làm mịn da bằng Potraiture :( thông số mình cài sẵn , các bạn tùy chỉnh sao cho hợp lí )

8) Các bạn chỉnh lại tương phản 1 chút
    Brightness : -14
    Contrast: -3

Chỉnh lại màu da . Selectip Color cho layer vùng da mặt như sau:

cơ bản là được như này :

9) Dùng Eraser Tool (E) đầu mềm để opacity 100% tẩy viền đi . khéo léo tỉ mỉ chú là ok.
    **** Các bạn chú ý là mình làm đến đâu mình gộp layer đến đấy bởi mình không có thói quen lưu PSD hay action
    hay gì gì đó và cái nữa là máy mình cùi không muốn để nhiều layer nặng máy !
    xong rồi gộp 2 layer lại . Kích Chuột phải vào layer gốc ( background) chọn flatten Image ...

10) điều chỉnh Level và Hue/Saturation:

11) Sau đó chúng ta gộp tất cả layer lại rồi nhân đôi layer background lên.. Bạn nào thấy khó hiểu thì bỏ qua cái này cũng đc nhưng nên làm.vào Image--> Apply Image chọn chế độ multily để opacity 90%.. Dùng công cụ Esear tool ( E ) đầu mềm tròn để opacity 100% và để đọ phóng đại to cỡ bằng mặt mod và tẩy 2-3 cái đúng 1 vị trí sau đó giảm opacity còn 30% và tăng độ phóng đại của Esear tool lên vào tẩy xung quanh mod. lưu ý ko đc tẩy vào 4 góc ảnh.. Nôm na là thế này :làm vậy là để tạo điểm nhấn cho ảnh,, rồi các bạn sẽ hiểu :))

Chọn màu sau #01064e .Sau đó dùng radient Fill ...

Để chế độ hòa trộn Linear Dodge(Add) và opacity ~ 30%.Tẩy nhẹ mark chỗ tay mod cho đỡ ám màu Đc như sau :

11) Patch Tool tẩy nốt mấy cái "lỗi" trên mặt mod đi :

12) Làm mịn da lần nữa nhé.. các bạn cẩn thận thì có thể chỉ chọn vùng da để làm mịn, hoặc nhân đôi layer lên làm mịn rồi xóa sau cũng đc để tránh trường hợp làm mịn cả vùng BG khiến bức ảnh trở lên "ảo"..Lần này lại thông số khác :

13) Gộp tất cả layer lại.. tạo 1 layer không nền .
    Không làm cái này cũng trả sao ?>>?
    Dùng Brush (B) màu trắng đầu mềm để khoảng 400px opacity 70% chấm 1 cái bên góc trái ảnh .. Sau đó ấn Ctrl +T kéo cho nó ra như này .. chọn chế độ hòa trộn Color Dodge và opacity 50%, Như hình :[​IMG]

Gần xong rồi :)) cố lên !

14) Gộp layer lại.. Cái này rất quan trọng đối vs 1 bức ảnh, Nhiều bạn làm ảnh sẽ bị vỡ hình và xuất hiện noise.Điều này sẽ làm cho bức hình của bạn không được hoàn hảo, chúng ta tiến hành tạo điểm nhấn ..và làm mịn.

Filter--> Noise--> Reduce Noise : Thông số :

Tăng nét : Filter --> Sharpen--> Unsharp Sharpen. Thông số :

15) Slecectip color phát cuối nha :v
    1
    2
    Màu Yellows. Thanh yellows kéo + 8

16) Crop lại hình kiểu như này (nếu muốn) :

17) Thêm tex như nào thì tùy con mắt mỗi người nhé :) XONG ! :D :D :D

Kết Quả :

Hoặc :(( =))

**LƯU Ý : Mình sẽ không chịu trách nhiệm về màu sắc bởi trong khi hoàn thành thì mình cuxg phải nêm nếm thêm 1 tí xíu sao cho vừa mắt. thế nên cơ bản là chúng ta sẽ ra được 1 bức ảnh như thế này:) Chúc các bạn thành công . :)

[​IMG]https://www.facebook.com/yue.z.wuang

[​IMG] http://www.flickr.com/photos/thichviethoang/

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/3/14
    hoaiviet, ™Ảo½Giác™, Kate Nobi66 người khác thích bài viết này.
  2. Tunbe

Tunbe Thành viên cấp 1

tut hay. thankz bạn đã chia sẻ :like:
    Quang LinhHoàng PRD thích bài viết này.
  3. Hoàng PRD

Hoàng PRD Thành viên cấp 3

Tunbe, tks bạn... :) Nếu đc tks nhìu, mình sẽ có động lực chia sẻ típ :))
    NEWBER thích bài viết này
  4. Tunbe

Tunbe Thành viên cấp 1

Bạn cứ đóng góp nhiều sẽ có nhiều người like và thank bạn mà. Để mai có thời gian mình thử test tut của bạn xem thế nào.Hi
    Hoàng PRD thích bài viết này
  5. nikita kakashi

nikita kakashi Thành viên cấp 1

6. Hoàng PRD

nikita kakashi thích bài viết này
  7. Tunbe

Tunbe Thành viên cấp 1

Trả bài cho chủ thớt. Cơ mà lúc lưu để chất lượng cao rùi mà màu ra hơi khác với lúc blend. Chắc tại mình gà
    KuHitHoàng PRD thích bài viết này.
  8. Hoàng PRD

Tunbe.. rất tốt rồi đó bác :"). tăng sáng tí nữa là okii :xxxx
    Tunbe thích bài viết này
  9. caphenhiepanh

caphenhiepanh Thành viên cấp 1

Tunbe , có vẻ như bạn bị lệch màu , xuất ra ko đúng ý , vào edite , convert profile để xuất ra hệ màu RGB nhen
    Tunbe thích bài viết này
  10. Tunbe

Tunbe Thành viên cấp 1

Thankz bạn. Mình sẽ lưu ý những ảnh sau.hi
  11. Bèo bọt biển

Bèo bọt biển Thành viên cấp 2

theo mình thì có nên tách mod ra khỏi hình không, da mod với màu xung quanh quá khác biệt nó cứ sao sao ấy
  12. Hoàng PRD

Bèo bọt biển ..cái đấy tùy từng người mà bạn,,bạn tách mod ra có khả năng nó còn ảo hơn.. Mìn làm cách dễ nhất cho mọi người dễ hiểu.. làm riêng da như vậy để tránh bị ám màu :),, tùy con mắt mỗi người và tùy stock nữa :)
    Bèo bọt biển thích bài viết này
  13. Bảo Nas

Bảo Nas Thành viên cấp 1

ad cho xin PSD đó đi đẹp quá thích mấy cái chử đó quá à , không rảnh thì cho font cũng được , cho PSD thì đội ơn nhìu Emthikthi_anhoke@yahoo.com
  14. Bèo bọt biển

Bèo bọt biển Thành viên cấp 2

Hoàng PRD công nhận là còn tùy vào ng và stock dù sao cũng cảm ơn bác vì tut hay :))
  15. Lê Đình Sinh

Lê Đình Sinh Thành viên cấp 1

bác cho em xin cái chữ được ko bác, thích quá, :D
  16. Hoàng PRD

Mình làm ảnh không lưu PSD bao giờ.. :) bạn nào xin font thì để lại gmail mình sẽ gửi ngay cho.ok :)
    Lên Master thích bài viết này
  17. Lê Đình Sinh

em xin font của dòng : của ngày hôm qua với hình trái tim làm sao hả a
  18. Hoàng PRD

Lê Đình Sinh.. bạn để lại gmail,mình gửi font cho :)..hình trái tim thì lên mạng tìm " kí tự trái tim " copy rồi pase vào.chọn font nào phù hợp thì hình trái tim sẽ đẹp :))
  19. Lê Đình Sinh

20. Hoàng PRD

đã gửi. check mail nha :)
    Lê Đình Sinh thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn