Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tut căn chỉnh ảnh trong veo, Không màu mè, đơn giản :D

Chủ đề thuộc danh mục 'Các bài hướng dẫn Lightroom' được đăng bởi mr.be, 5/8/13.

Lượt xem: 137,364

1. mr.be Thành viên cấp 1

Chào mọi người, thấy mọi người xem ảnh mình nói ảnh trong veo và xin viết tut nên mình thử viết tut cho mọi người tham khảo. Sau khi làm trong ảnh thì blend màu cũng đẹp hơn :), nên chụp file Raw :), Bài tut hơn cặn kẽ và hơi dài cho tất cả mọi người,mong cao nhân nào góp ý cho em hoàn thiện hơn :)

Link Stock cho ai muốn thực hành: [LOCK]http://www.fshare.vn/file/V2IHZ9C7Z6/[/LOCK]

Ảnh die hết rồi, mong các bạn thông cảm nhé!

Giờ thực hành nha: Các bạn mở Lightroom lên, mình sài Lightroom 5.Đầu tiên vào phần Camera Calibration Chỉnh qua Camera Portrait vì là ảnh chân dung, tiếp đến là qua Lens Corrections chỉnh lỗi ống kính, chọn Profile và phết vào Enable profile Corrections, nó tự động sửa lỗi ống kính cho mình ( Chụp Raw thì thường mới tự động sửa, còn Jpg thì phải sửa thủ công bằng cách vào chọn đúng hiệu đúng lens ) và qua phần Color để fix viền tím, kéo Amount tầm 3-6 là an toàn, kéo nhiều gây viền da, trong ảnh mình kéo tới 4 để khử viền tím.

Trên là phần cơ bản cho những ai sài Lightroom phải làm trước tiên đối với ảnh chân dung.

Bước 1: Các bạn nhìn biểu đồ Histogram và hiểu nó.

Mũi tên đỏ chỉ biểu đồ Histogram, click vào 2 cái tam giác để biết Shadows và Highlights.
    Vậy làm sao để ảnh đúng Shadows và highlights, ko phải dựa vào mắt hay màn hình mà dựa vào biểu đồ Histogram.
    Mũi tên đen chỉ Shadows, nếu nó chạy qua phía bên này hết thì ảnh thiếu sáng.
    Mũi tên trắng chỉ Highlights, nó chạy hết về phía này thì ảnh dư sáng.
    Tháo tác:
    Giữ đồng thời Phím Alt và kéo chuột thanh Black tới khi thấy được điểm đen, tức là di chuyển Histogram về phía Shadow đủ tối.

tiếp tục giữ phím Alt kéo chuột thanh White để lấy điểm trắng, tức là đủ sáng.
    Sau đó kéo Shadows và Highlights ( vẫn giữ Alt để kéo ) để giảm điểm trắng và điểm đen.

Đến đây ấn \ hoặc Y để xem sự khác biệt sau khi làm vài bước đơn giản.
    Bước 2: Lấy tương phản và độ sáng cho ảnh.
    Mình ít khi sài thanh Contrast vì nó ko chính xác lắm :D, kéo thêm cũng được ko sao.
    Vào phần Tone Cruve lấy tâm là điểm giữa 2 vùng Shadows và highlights.

Cứ kéo mạnh vào, để biết ảnh dư sáng ở mức nào rồi giảm nhẹ dần khi ko thấy các điểm trắng ( phân vùng màu đỏ trong hình là cháy, kéo làm sao ko để bị đỏ, cháy).
    Tiếp đến chấm 3-4 nút để vào phân trên để lấy tương phản phần dưới ( nếu ko chấm thì lúc kéo ảnh lại bị đẩy lên sáng quá )
    chấm 1 nút ở dòng thứ 1 kéo xuống, kéo vừa vừa làm sao cho cái thanh đường đi nó ko bị gấp khúc và quá đà.

Đền bước này thì ảnh đã đạt được đủ sáng, đủ tối rồi đó, dù màn hình gì thì mình cũng phải chỉnh cho chính xác chứ :)
    Bước 3: Lấy nét cho bức ảnhThường thì chụp file Raw thì bức ảnh ko nét lắm, do đó mình phải tạo nét cho bức ảnh bằng cách vào Mode Detail, Vẫn giữ Alt + kéo thanh Amont để kéo xem độ hạt, ảnh chân dung thì kéo tầm 100-110 là an toàn, đẹp. Tiếp tục đưa Radius về 0.5-0.7, Detail về 0, các bạn nên bấm Alt để kéo những thanh này xem tác dụng của nó rất rõ rệt, zoom 100% lên nha, sau này làm ảnh phong cảnh hay đời thường thì kéo khác đấy nhé.
    Tiếp tục kéo thanh Masking để làm mặt nạ bằng cách giữ Alt và kéo. kéo đến khi chủ thể nhìn nổi bật là ok.

Còn phần Noise reduction là giảm Noise cho chụp ban đêm nên ko cần đụng tới.

Các bạn thấy nó dài nhưng khi sửa hình quen thì rất nhanh, chỉ mất tầm 5p là xong thôi.
    Bước 4: Cân bằng WB
    Thường thì máy auto WB ko có chính xác lắm, nên mình phải chỉnh lại WB cho đúng.
    Đúng nhất là dùm ngòi bút trong phần Basic ( phím tắt W ), di chuyển chuột vào phần trung tính của hình để chọn WB.
    À mình nói thêm về phần màu trung tính, phần đầu chưa có nói, phần trung tính là phần nằm giữa Highlights và Shadows trên biểu đồ Histogram.
    Khi di chuyển ngòi bút (W) trên ảnh, nó sẽ hiện ra 1 cái thông tin ở dưới, giá trị E=G=B thì chỗ đó là vùng màu trung tính. Căn đúng thì cân bằng được WB rồi. ko cần đúng cái phẩy 94,x đâu, đúng thì càng tốt :)

Nếu lười quá thì cứ thử vào mấy cái Daylight, Cloudy, Auto hợp mắt thì lấy, tuy nhiên thì mình khuyên nên chọn đúng WB để có gì lúc sau blend màu sẽ ra chính xác hơn.
    Bước 5: Chỉnh màu, làm nổi bật màu v.v.vBước này mình bắt đầu chỉnh màu bầu trời, màu da của mẫu ( chưa bao gồm xử lí da ) ở Mode HSL / Color / B&W.Vào mode HSL, sẽ có 3 phần:
    Hue: Dùm để đổi màu có liên quan với nhau, VD: Đỏ thành cam, cam thành vàng
    Saturation: Dùm để tăng độ đậm màu hay giảm độ nhạt màu.
    Luminance: Dùm để tăng sáng hoặc tối của màu.
    Trước tiên thì mình tăng những màu nổi bật của chân dung như xanh, tím, hồng lên mức + 40 ở Saturation. Ảnh này ko có màu tím, nhưng cứ tăng, sau này gặp ảnh có màu tím thì sẽ nổi bật hơn, nói chung là màu liên quan đến mẫu thì cứ tăng như trang phục, phụ kiện.
    và giảm những màu xung quanh mẫu để tăng độ nổi bật của mẫu như màu vàng, màu xanh lá, do đó nếu đi chụp hình ngoại cảnh thì khuya mẫu ko nên mặc những màu như xánh lá, vàng. vì nó chìm với màu xanh của cây :) ( giảm - 20 ), trong trường hợp nhiều lá cây, cỏ màu xanh nhiều, nếu tăng Saturation thì vô tình làm mẫu chìm xuống, và bị hút bởi màu nào sáng, tươi hơn.

Vì màu xanh của bầu trời khá sáng nên mình phải giảm sáng màu xanh đó đi, mình qua phần Luminance giảm 2 màu của bầu trời là Aqua và Blue (-20), hoặc hơn nữa nếu các bạn muốn nó xanh hơn.

*Ngoài lề: Vậy giả dụ như ảnh ko có màu xanh của bầu trời, nước đục thì làm sao để cho nó xanh aqua với blue hơn, mình phải cho nó ám màu xanh vào nhưng ám làm sao để da mẫu ko bị ám nhiều, bằng cách quay lại WB và trừ đi -400 Temp và -8 Tint

.

Chỉnh bầu trời xong thì chỉnh da cho trắng sáng vì ảnh theo phong cách bồ câu nhẹ nhàng mà.
    Vào Mode Color, nó cũng giống HSL thôi nhưng mà màu nào ra màu đó cho dễ chỉnh.
    Vào màu cam cho da mẫu vàng chút xíu bằng cách keo Hue sang phải tầm -8. rồi giảm màu đó xuống cho trắng Saturation -12 và cho nó sáng lên chút bằng Luminance + 4, rồi tiện thể kéo thêm màu của đôi môi.
    Nói chung là cái này các bạn kéo sao cho đẹp thì thôi, người thích trắng, người thích đỏ chót, đỏ vừa :D.

Bước 6: Tút, trang điểm, làm tối 4 góc v.v.v
    vào mode Effect: giảm Amount -20 để làm tối 4 góc, và kéo Midpoint sao cho 4 góc ko ảnh hưởng tới mẫu, đặc biệt là nếu ảnh bị dư sáng, bầu trời trắng toát thì các bạn nên kéo mạnh để dìm cái màu chóa đó lại.

Quay lại Mode Basic giảm Clarity -15 cho nó mềm mại hơn.
    Như vậy đã gần xong, việc còn lại chỉ là make cho mẫu thôi, như chạy xử lí da, xóa mụn, làm nét và cho tóc sáng hơn, mắt sáng hơn 1 tý, trắng răng, mấy cái này sài Brush (K). Lười viết màu cái này quá nên các bạn tự mò, tự bôi vào nha :)
    Mọi người có thể up ảnh After và before sau khi chỉnh những bước trên được không, ko cần phải stock này!

Bài tut tiếp theo là hướng dẫn sài Adjustment Brush, Graduated Fliter , Radial Filter để tạo nắng đơn giản, và mấy cái mẹo lặt vặt mình hay sài như Áp dụng Preset sao cho tấm hình ko bị lệch lạc :D

Tham khảo thêm video làm trên Photoshop:

...
    mnd_80, kingstone, Hello_GunneR85 người khác thích bài viết này.
  2. cxzany

cxzany Thành viên cấp 2

TUT hay
    mr.be thích bài viết này
  3. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

cxzany: Thanks bác, vẫn đang Update dần, viết kĩ cho mọi người dễ hiểu :)
  4. cxzany

cxzany Thành viên cấp 2

mr.be có đoạn
    đọc 1 lúc mới hiểu. Nhưng mà không chắc chắn . Bạn có thể giải thích thêm ?
    mr.be thích bài viết này
  5. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

cxzany: Lúc nó vừa hiện điểm đen thì tức là ở biểu đồ Shadows nó đủ tối, màu ko bị bệt :)
    cxzany thích bài viết này
  6. Nguyễn Phú Sỹ

Nguyễn Phú Sỹ Mới đăng kí

hay đấy bạn
    mr.be thích bài viết này
  7. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Rất hữu ích
    mr.be thích bài viết này
  8. centergraphic

centergraphic Banned

TUT Video:like:
    mr.be thích bài viết này
  9. neuerdesign

neuerdesign Thành viên cấp 2

Quá ngon :D
    mr.be thích bài viết này
  10. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

nhưng cần phải khắc phục vì mất màu trời ^^
    mr.be thích bài viết này
  11. SylarNguyen

SylarNguyen Thành viên cấp 1

Đọc qua thì thấy tút hay...cám ơn bác, bookmark phát để từ từ thử :))
    mr.be thích bài viết này
  12. Ka Lờ

Ka Lờ Thành viên cấp 1

hiuhiu.. tiếp tục đợi
    mr.be thích bài viết này
  13. tnazeke

tnazeke Mới đăng kí

hay quá
    mr.be thích bài viết này
  14. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

Tâm Hà: Kéo Luminance của Aqua và Blue là lấy lại được thôi, dạo này mình bận quá :)
    Tâm Hà thích bài viết này
  15. Bèo Bọt

Bèo Bọt Thành viên cấp 1

Qúa hay :like:
    mr.be thích bài viết này
  16. gnouds

gnouds Mới đăng kí

Tut hay, rất hữu ích :D
    mr.be thích bài viết này
  17. trongga

trongga Thành viên cấp 2

hay lắm bác
    mr.be thích bài viết này
  18. phong1881

phong1881 Mới đăng kí

cám ơn bạn rất rất nhiều.. mình tự học nên cần những bài cơ bản như thế này.. hiếm có những bài này... cứ vọc hoài hết photoshop rồi Lightroom hình ảnh chẳng ra làm sao may mà có bài này.. cám ơn
    mr.be thích bài viết này
  19. phạm tuấn anh

phạm tuấn anh Mới đăng kí

tut hay quá , mấy bài này dành cho ae mới tự vọc như mình quá tuyệt :D thank bạn
    mr.be thích bài viết này
  20. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

Cảm ơn mọi người khích lệ tinh thần, thật ra thì bài tut này có thể gọi là căn bản chỉnh ảnh, mình nói rõ từng chút để nắm rõ được chức năng từng phần, sau khi nắm rõ thì áp dụng các preset rồi chỉnh theo ý sẽ chính xác hơn,chứ thấy preset hình người ta đẹp mà hình mình cùi bắp quá là do ánh sáng, shadows, highlights, WB chưa chính xác, vì ko có bức ảnh nào giống bức ảnh nào. Ko thì nâng cao lên 1 chút là tự blend màu, cũng phải hiểu thì blend mới chính xác được.
    Mr.Po, FMP, solku5 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn