Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Chữ bị vỡ Creative làm cover facebook

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi Kún.ĐAC, 5/8/13.

Lượt xem: 58,571

1. Kún.ĐAC Thành viên cấp 2

Step 1:

Tạo 1 file mới với độ phân giải tùy các bạn, nhưng nếu bạn làm ảnh bìa hãy đặt độ phân giải là 850 x 315 pixels. Sau đó đỏ màu đen cho nó, tiếp theo chọn công cụ Text Tool (T) và chọn 1 font mà bạn ưng ý, ở tut này mình chọn font MyriaBold, các bạn có thể tìm và download tại website dafont. Sau đó chuyển dòng text của các bạn thành 1 layer bằng cách chọn >Rasterize>Type. Và bây giờ chúng ta có thể chỉnh sửa

Step 2:

Tiếp theo sử dụng công cụ Pentool (P) và cắt những đường bất kỳ mà bạn thích, ở bước này mình k thể hướng dẫn rõ được, tùy thuộc vào chữ cái và sự sắp xếp của nó, các bạn cứ cắt sao cho thấy phù hợp nhất, sau khi cắt xong các bạn ấn Ctrl + Enter và ấn Ctrl + X đêt cut sau đó ấn Ctrl + V để dán, sau đó sử dụng công cụ Mover tool (V) và di chuyển cái chữ mà bạn vừa cắt về vị trí mà bạn ưng ý nhất. Dưới đây là các ví dụ mình cắt

Step 3:

Bây giờ chúng ta sẽ bước vào phần khó của TUT, nói là khó nhưng cũng đơn giản vì đây là tut dễ mà :D. Đầu tiên chúng ta sẽ kiếm cho cái chữ một cái nền. Ở đây mình dùng 24 High-Res Concrete Textures các bạn có thể download tại http://creativeoverflow.net/resources/textures/24_free_concrete_textures.zip , sau khi download các bạn mở 1 hiệu ứng mà bạn thích, kéo nó vào file PSD mà chúng ta đang chỉnh sửa, sau đó cho nó nằm lên trên layer chữ của các bạn, nhấn Ctrl + Alt và di chuyển con trỏ tới giữa layer Chữ và layer Textures của các bạn. Nói nôm na là cho layer hiệu ứng chỉ có tác dụng lên layer chữ của các bạn.

Step 4:

Tiếp theo chúng ta chọn Layer>New Adjustment Layer>Brightness and Contrast và Set Brightness thành +14 và Contrast thành +100. Sau đó chúng ta ấn chuột phải vào layer chữ của chúng ta ấn Blending option sau đó chỉnh như dưới hình

Step 5:

Ở bước này chúng ra sẽ tạo hiệu ứng kính vỡ cho ảnh, để tiết kiệm thời gian, các bạn hãy download hiệu ứng kính vỡ ngay tại đây: http://creativeoverflow.net/wp-content/uploads/2010/02/Smashed-Glass.jpg và cho nó vào file PTS của chúng ta. Chọn blending mode là Linear Dodge và dùng Erase tool (E) để xóa nhứng chi tiết chúng ta không cần.

Các bạn cũng có thể tạo 1 layer mới ngay trên tấm kính vỡ, sau đó ấn Ctrl + Alt và cho layer đó phụ thuộc vào Layer kính vỡ của các bạn, chọn công cụ Gradient tool (G) và kéo màu cho tấm kính thêm phần đẹp.

Đây là kết quả ảnh mình làm được sau khi kéo Gradient tool

...
    _Hồng Nhung_, DJZ, Ba Đông18 người khác thích bài viết này.
  2. MidsideElite

MidsideElite Thành viên cấp 2

boyvp96
    Ctrl + kích chuột vào layer chữ
  3. Kún.ĐAC

Kún.ĐAC Thành viên cấp 2

4. Kún.ĐAC

Kún.ĐAC Thành viên cấp 2

5. Nguyễn Hoàng Nam

Nguyễn Hoàng Nam Thành viên cấp 1

chỉ rõ lại bứơc 3 đi bạn!
  6. nữ hoàng cry

nữ hoàng cry Thành viên cấp 1

bạn ơi texure báo lỗi bạn ơi, down đc nhưng dùng winrar nó ghi báo lỗi rồi nén lại bạn ơi
  7. nữ hoàng cry

- Hí hửng down cái 24 free... (49M) về mà k giải nén đc :((
    - Em dùng winrar bác ạ
  8. baoquan287

baoquan287 Thành viên cấp 2

Thử 1 tấm
  9. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

10. Đoilơ ViệtDesigner

Chủ thớt nên hướng dẫn kĩ lại bước 3,.. đúng ra là bước nó còn thiếu...
    Những người thạo pts thì ko nói,. những người ko thạo sẽ chả hiểu gì ở bước 3 hết.
  11. depzaj_dajgia

depzaj_dajgia Mới đăng kí

cái này là dùng pts mấy nhỉ??
  12. Nguyễn Hoàng Nam

Nguyễn Hoàng Nam Thành viên cấp 1

@depzaj_dajgia_daj
    hình như là cs6 bạn ạ!
  13. MidsideElite

MidsideElite Thành viên cấp 2

Kún.ĐAC con lạy bác =.= đâu ra alt nữa thế
    Cá Sấu Béo thích bài viết này
  14. nữ hoàng cry

không phải ctl +a rồi paste đó bạn ơi mà bạn nào down ddc texture thì gửi mình với down k giải nén đc mới dã man
  15. Đoilơ ViệtDesigner

nữ hoàng cry mình đã bảo bạn phải cài winrar bản mới nhất rồi mà nhỉ :|
    bây giờ bản winrar thấp hơn 5.0 thì sẽ ko giải nén được theo cách nén của winrar 5.0 nữa... ok do u know???
    depzaj_dajgia cs3 đổ lên là xúc được... cs2 đổ xuống thì ko biết.
    Kún.ĐAC thứ 1 tut bạn lấy ở đâu thì ghi nguồn vào (tự làm thì thôi),. thứ 2 là tut này thử xem lại bước 3 đi bạn,.. chỗ đấy quá tắt,. tắt đến nỗi thiếu luôn... edit cho mem mới họ làm đi.
    TuấnCừong thích bài viết này
  16. JusTa Khôi

JusTa Khôi Thành viên cấp 3

17. cutit

cutit Thành viên cấp 3

Cái này mình từng xem roài thj phải hihi :))
  18. huy nhõ

huy nhõ Thành viên cấp 2

mình vẫn chưa hiểu bước 3
  19. cutit

cutit Thành viên cấp 3

huy nhõ Thực ra cái bước 3 là bạn cho dè cái file bạn tải về và đè lên phần chữ để có màu khác cũng không khó hiểu mà khi thớt viết rõ thế mà :D
  20. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

Thím này đc lắm =(( ta định thi xog thì viết TUT thế mà .... :((

1 like vì tinh thần chia sẻ :-bd

nghiadunLose Myself thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn