Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TÚT] Cứu ngược sáng chỉ với 3 bước =))

Chủ đề thuộc danh mục 'Photoshop Tutorials - Hướng dẫn Photoshop' được đăng bởi Nhắng, 25/2/13.

Lượt xem: 20,928

1. Quang Thông

Quang Thông Thành viên cấp 1

Tiếng bức ảnh: "Anh ơi, đừng cứu em" =))
  2. thaituan_boy_dt

thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

chình bằng camera raw thi cung ok đấy, nhưng lần sau làm kỹ hơn nhé
  3. hacanmc

hacanmc Thành viên cấp 1

để nguyên như cái auto nhìn đẹp hơn
  4. Sweetwindy

Sweetwindy Thành viên cấp 2

bác ơi, sao sau bước 1, em ok xong nó không ra khung camera raw như bác. ( e xài CS5)
  5. còng gió

còng gió Mới đăng kí

Mọi người giúp mình với , mình sài CS5 protable , khi mình mở camera raw nó báo " Could not complete the camera raw command because adobe camera raw plugin cannot be found" - phải chăng phải minh chưa có cài camera raw và phải cài như 1 phần mềm riêng - hướng dẫn giúp mình , mình chỉ là beginner

Thanks mọi người trước
  6. ChangeMyself

ChangeMyself Thành viên cấp 2

dodge tool công cụ làm sang mà :)) thớt này ảo vãi
  7. Chu Lượng

Chu Lượng Thành viên cấp 1

8. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Bản Protable ko có plugin camera raw, bạn cài bản gốc với cờ rắc xem? Nếu vẫn ko đc thì tìm trên mạng thêm plugin Camera Raw cho CS5 :)
    Mình ko nhớ rõ lắm, trước mình dùng CS5 vẫn dùng đc camera RAW bình thường, các bạn thử cài thêm
    Microsoft Camera Codec Pack (16.4.1734.1104)

xem có được không ?
    Cảm ơn bác, em làm qua loa thật ^^! Vì nghĩ cũng nhiều người biết rồi, nên làm qua loa :D

Nhưng nó vẫn giúp làm sáng đc, mình thấy có ích, thì mình tận dụng vào đây thôi :)
    còng gió thích bài viết này
  9. nqkhaidl

nqkhaidl Thành viên cấp 1

da người trong histogram nằm ở phân vùng midtones và highlight -> muốn cứu hình ngc sáng thì tăng exposure, highlight và white trong camera raw, cho nên chỉ cần tăng các thông số trên là da người sáng lên thôi.

NHƯNG nếu làm như thế thì toàn hình sẽ sáng quắc, do đâu chỉ có mỗi da người là nằm ở vùng highlight, bầu trời cũng nằm trong highlight nữa...

Lúc này mới cần dùng đến 1 tool trong camera raw là adjustment brush (phím tắt K) để xử lý, trong adjustment brush chỉnh exposure từ -0.5 -> -1, giảm highlight từ -25 -> -35, sau đó chỉnh kích thước cọ cho phù hợp quét đều những vùng sáng quắc, sáng chói xuống, khi ấy hình đã đạt được độ cân bằng, vừa giữ được bầu trời, mẫu ngc sáng thấy rõ mặt.

còn các phần phụ khác như noise, hay nét thì trong camera raw cũng có tools để xử lý, nếu muốn cao cấp hơn thì dùng các plugin trong PTS

thiết nghĩ chẳng cần phải cầu kì phải chuyển qua PTS để xử lý thêm phần da, adobe camera raw là đủ mạnh rồi, lưu ý lần sau nên chụp file raw để cứu hình ngc sáng đc nhiều hơn, máy dslr hơn máy compact ở khoản chụp raw, ko xài tính năng này thì quá phí, đồng ý là file raw nặng máy, nhưng chụp hình thì khi đã bắt được khoảnh khắc đẹp rồi, chỉ tội hình ánh sáng ko đẹp, thì khi đó có raw sẽ thấy lợi hại hơn nhiều :)

thân
    thichochoiThiên Ma thích bài viết này.
  10. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Cái này là mình cứu hộ, ngta chụp DSLR thì phải nhưng chắc chụp JPEG + để ISO 800 nên noise đã nhiều rồi, chỉnh thêm thì càng noise :(
    Chứ đồng ý là file raw bao giờ chỉnh, retouch chẳng sướng hơn :D
    Chủ yếu là chỉnh lại camera raw để nó đọc được cả jpeg, chỉnh như chỉnh file raw tất cả các chức năng chỉnh ánh sáng đều 1 chỗ tiện làm hơn là làm trên PTS phải dùng nhiều layer
  11. Mộc nhĩ

Mộc nhĩ Thành viên cấp 1

em thì em thấy câu nói này mới thực sự là cứu ảnh ấy ợ =)) (cũng lăn lộn cho có phong trào)
    Nhắng thích bài viết này
  12. kyoquest

kyoquest Thành viên cấp 1

bứơc 2 khó nhai quá :D.. ko hiểu tí gì lun :P .. cái bảng Camera Raw preferences
    hiện lên chẳng bít làm thế lào nửa :D
  13. nqkhaidl

nqkhaidl Thành viên cấp 1

Thực ra camera raw là 1 bản lightroom thu gọn, có đầy đủ tính năng cơ bản như lightroom, dĩ nhiên là chỉnh cả file jpg, cho nên hình này cho dù chỉnh trong lightroom hay trong camera raw với cùng 1 thông số thì kết quả cho ra đều như nhau
  14. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

:> file jpg thì tội gì phải chỉnh bằng camera raw hả chủ thớt....bác có chỉnh mấy đi chăng nữa thì ảnh cũng chỉ bị vỡ hạt thôi ....raw nó chứa nhiều ngăn thông tin nên bác sửa dễ..chứ jpg mà chụp thiếu sáng hay dư sáng trầm trọng thì coi như vứt rồi ...ảnh của bác thực ra chỉ cần ctrl + J => screen là nó sáng vùng trung tâm ngay :)
    thanhlong_1910ponpun thích bài viết này.
  15. nguyenvuongvu

nguyenvuongvu Thành viên cấp 1

---
    ---

---
    chưa cứu noise được thông cảm .. hic
    hok bik đây thì cứu đươc hok nhỉ ??? mong chỉ giáo thêm
  16. phucphamh

phucphamh Thành viên cấp 4

Mình chỉ chỉnh ảnh đuôi jpg thôi, nhưng cũng tạm nè bác, khử noise luôn.
  17. Long Ruồi

Long Ruồi Thành viên cấp 2

Bạn có thể dùng cách này thêm
    Mở hình, chọn select > color range > shadow
    tách nó ra layer mới và tăng sáng + khử noise lại cho vùng đó
    Nó đỡ ảnh hưởng những vùng khác :)
  18. Trinh Dinh Tuan

Trinh Dinh Tuan Mới đăng kí

sao load hình chậm thế nhỉ
    like nhá,cũng hay :D
  19. thichochoi

thichochoi Mới đăng kí

ối.. cái mẹc em nó bị lác nên mới chụp ngược sáng ấy mà.. vậy mà thím chủ cứu xong.. em nó mà xem hình của thím cứu xong là toi thím liền đóa.. ặc ặc
  20. quang86

quang86 Thành viên cấp 2

Ủng hộ diễn đàn