Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Cứu sáng nhẹ - Retouch cho màu dịu mát trong ngày hè chói chang bằng Lighting room

Chủ đề thuộc danh mục 'Các bài hướng dẫn Lightroom' được đăng bởi kEm, 2/5/14.

Lượt xem: 11,203

1. kEm Thành viên cấp 2

Chắc hẳn 5 ngày nghỉ lễ các bác đi chơi đi chụp khá nhiều ... và trong cái không khí nóng bức của SG bây giờ thì chắc 1 tấm ảnh có màu dịu mắt rất là thích phải không ? Vậy hãy xem qua bài tut nhanh này của em nhé. Thời gian emh hoàn thành chỉ khoảng 3P - Và em nghĩ nếu quen tay các bác cũng có thể làm 1 tấm ảnh tương tự trong thời gian khá nhanh.

Trước khi vào TUT Em có 1 số điều lưu ý về cách viết TUT của em ... Em viết TUT theo kiểu đọc hiểu - basic cho ai cũng hiểu được ... Em sẽ diễn giải 1 số khái niệm theo cách mà em hiểu ra, mà sẽ rất hạn chế quăng thông số cụ thể lên. Mong các bác thông cảm, em tin rằng các bác Pro rồi sẽ không chê cười em đâu :-s

Bắt đầu vào TUT

Stock

Stock này Em lấy trên Timeline 1 người bạn ... vì đã Up lên FB nên chất lượng chắc cũng không bằng được như ảnh gốc.

Nhận xét: Mod hơi bị thiếu sáng trong khi hậu cảnh nắng tương đối tốt làm mod càng thêm tối đi

Xác định công việc: Chúng ta sẽ phải làm nổi và sáng mod lên, đồng thời retouch nhẹ màu cỏ cho thêm xanh

Bắt đầu: Mod vẫn hơi tối vì vậy ta kéo nhẹ Exposure lên cho ảnh sáng lên 1 tí, như ở đây Exposure của mình là 0.12
    Đối với các bác chưa rành có thể tạm hiểu exposure là độ phơi sáng.
    Để giảm độ lệch sáng giữa môi trường và mod ( vì mod trong stock đang nằm trong phần tối ) ta sẽ giảm nhẹ tương phản (contrast) đi. Cũng để tránh xuất hiện 1 số vùng thâm (thường là mắt ) của mod sau khi cứu sáng.
    Ta tiếp tục giảm sáng cho vùng sáng (Ở đây là môi trường ) và tăng độ sáng cho mod lên bằng việc giảm trị số trên thanh Highlight và tăng trị số thanh shadows. Tiếp tục tăng white và black để da mod thêm sáng hơn.

Sau bước này ta được kết quả sau:

Tiếp tục tăng nhẹ Vibrance và Saturation để màu sắc tươi tắn hơn.

Sau đó kéo nhẹ curve để tiếp tục cân bằng sáng.

Ở đây Em sẽ nói kỹ 1 tí: Trên biểu đồ curve các bác có thể thấy 4 vùng là Shadow - bóng, Dark-Tối, Light- sáng và HighLight- rất sáng ... tương ứng với các vùng sáng trên ảnh tăng dần theo độ sáng. Việc kéo thanh curve trên mỗi vùng nãy sẽ ảnh hưởng đến độ sáng của vùng đó. Ở đây ta phải tăng sáng cho vùng Dark và giảm sáng vùng Highlight đi. Sau đó ta sẽ tinh chỉnh lại các thông số này trên dãy thanh kéo phía dưới.

Đây là kết quả

Đến đây là cơ bản xong phần cứu sáng ... ta bắt đầu chỉnh màu.

Nhìn vào ảnh ta thấy da mod vẫn chưa trắng và sáng lắm, cỏ vẫn còn vàng chanh nhìn không đẹp mắt cho lắm ta tiến hành các chỉnh sửa về màu sắc.
    Trong tab HSL phần Hue ta tăng orange và yelow nhẹ 2 màu này có ảnh hưởng đến màu da của mod nên ta tăng lên để thanh màu dần về gam lạnh làm da mod đỡ có cảm giác nóng nực ;)) Tiếp tục ta tăng green đến khi vừa ý để có màu xanh tươi. Chuyển qua Saturation các bác giảm orange yelow và red đi 1 ít để làm da mod trắng hơn. Giảm green 1 ít để cỏ không phát sáng :)) Chuyển qua Luminance ... như cái tên của nó: Độ sáng. Các bác tăng orange và yelow lên 1 xíu để da mod thêm trắng sáng. Sau đó chuyển qua Tab B&W để chỉnh lại màu da mod: thường là tăng orange lên xíu ... nếu ổn rồi thì thôi. Bước này em xin phép khôgn post thông số vì nó nhì nhằng quá :|

Và đây là kết quả cuối cùng

thêm 1 số bước phá phách nữa trên LR hoặc blend trên PTS là các bác sẽ có 1 bức ảnh như ý. Chúc các bác thành công :)

...
    FMP, hải ngố, Phạm Hữu Dư4 người khác thích bài viết này.
  2. sharinegan

sharinegan Thành viên cấp 4

Mình hay kéo bằng Camera Raw rồi tiện PTS chỉnh sửa linh tinh luôn :D
    Uzumaki MinatoBï Gëuræ thích bài viết này.
  3. Bï Gëuræ

Bï Gëuræ Thành viên cấp 1

đẹp và rõ nữa xD !
  4. ntkien

ntkien Mới đăng kí

toàn tiện tay xài camera RAW :-jB-)
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/5/14
  5. ntkien

ntkien Mới đăng kí

Ace Mai Hoàng bạn tìm hiểu thêm trên diễn đàn nhé chưa chèn được link nên bạn cứ copy dán vào trình duyệt
    forum.vietdesigner.net/tags/camera+raw/
    Ace Mai Hoàng thích bài viết này
  6. Đỗ Lý Hạ

Đỗ Lý Hạ Mới đăng kí

Má ơi, gớm quá, hình gốc còn đẹp hơn cả chục lần hình retouch
  7. elnino9x

elnino9x Mới đăng kí

cái tut này chỉ làm cho mẫu đẹp hơn thôi chứ nhìn tổng quan thì tệ hơn ảnh gốc, màu của mặt cỏ rất giả và tệ nhất là màu sắc cái cây ở đầu góc kia :(
  8. knight23

knight23 Mới đăng kí

cho mình hỏi stock và preset là gì vậy?. Mấy mình chụp chỉ ra .jpeg thì nên chỉnh sửa như nào?
    FMP thích bài viết này
  9. ntkien

ntkien Mới đăng kí

knight23 stock là ảnh chụp nhưng chưa qua chỉnh sửa.
    preset: hiệu ứng làm sẵn chỉ cần apply dzo xài giống như là camera360 z ak
    jpeg thì chỉnh sửa bình thương thôi chứ sao.
    FMP thích bài viết này
  10. knight23

knight23 Mới đăng kí

ntkien ảnh jpeg dùng stock được k?
  11. ntkien

ntkien Mới đăng kí

? stock chỉ là ảnh chưa qua xử lý thôi mà định dạng nào chả được jpeg, RAW,... miễn sao nó chưa qua xử lý gì hết mà chỉ là ảnh mới chụp từ máy ra thôi
    knight23 thích bài viết này
  12. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

màu cỏ thế kia mà mát á, em thấy cứ đầy đầy chói chói thế nào ấy.

Ủng hộ diễn đàn