Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Hiệu ứng chữ cây thông noel

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi Hồng Sơn, 12/12/12.

Lượt xem: 20,494

1. Hồng Sơn Helper

Chà chà test mãi mới được cái hiệu ứng chữ này. Tut này nguồn gốc từ web nước ngoài mình lôi về test thử xem. May quá có file PSD nên test mới được. Lần đầu viết Tut có nhiều sai sót ae ghóp ý để mình được edit lại nhé :">.

Tài nguyên để chúng ta thực hiện

Bước 1: Tạo file với kích thước 753px x 500px sau đó đổ màu nền với mã màu #222222 rồi áp dụng style với các thông số cho background như hình dưới.

Bước 2: Tạo chữ VDS với font chữ và thông số như sau.

Bước 3: Chọn công cụ Brush và mở Brush Preset ra sau đó thiết lập Brush và thông số như hình

Bước 4: Tại layer text ta nhấn chuột phải chọn Create Work Path sau đó tạo layer mới và tắt con mắt của layer text đi

Bước 5: Ta chỉnh màu ở Foreground ColorBackground Color như sau

Tiếp theo ta chọn công cụ Pen Tool hoặc Path Selection Tool rồi chuột phải bất cứ đâu trên hình chọn Stroke Path và nhấn Ok (Bỏ dấu chech ở ô Simulate Pressure)

Sau đó ta tạo bóng đổ cho cho layer 1 này như sau

Bước 6: Ta chọn lại layer text và chuột phải chọn Create Work Path như ta đã thực hiện ở bước 5 rồi tạo layer mới là layer 2. Sau đó ta chỉnh lại Brush Presets ở mục Brush Tip Shape như sau. Và 2 mã màu. Riêng phần Spacing như trong hình mình chọn 25 theo ý mình. Ai thích thì cứ nâng % ở mục Spacing lên cao một chút cũng đc. Tuỳ theo ý thích.

Các mục khác các ta giữ nguyên. Rồi ta lại chuột phải lên hình và nhấn Stroke Path sau đó Ok và nhớ là ko được chech vào ô Simulate Pressure nhé.

Bước 7: Sau khi hoàn thành xong ta chuột phải vào layer 2 và chọn Convert to Smart Object.

Ta vào menu Filter -> Sharpen -> Shapen để được rõ nét hơn.

Bước 8: Ta chọn lại layer 1 và dùng phím mũi tên bên phải dịch chuyển sang phải 13 pixel để. Việc này chủ yếu là làm rõ layer 1 để nó thêm sinh động hơn :x

Bước 9: Ta tạo layer mới và đặt tên là Ball Blue để tạo các quả bóng treo lên như là cây thông được trang trí vậy :x.

Dùng Brush sắc nét với mã màu #16459b sau đó tạo những quả bóng rồi áp dụng các style dưới đây

Ta được kết quả như sau

Tương tự chúng ta sẽ làm những quả bóng màu cam và màu vàng như làm với những quả bóng xanh kia.

Ta tạo layer mới và đặt tên là Ball Orange rồi dùng lại Brush sắc nét và tạo nên những quả bóng màu cam sau đó chỉ việc copy style ở layer Ball Blue kia sang bằng cách chuột phải vào layer Ball Blue và chọn Copy Layer StylePaster Layer Style tại layer Ball Orange.

Thay đổi màu cam với mã màu #e76b06 ở phần Satin như hình.

Tiếp theo ta lại tạo layer mới và đặt tên là Ball Yellow và chuột phải vào layer này chọn Paste Layer Style và thay đổi mã màu vàng #fbb100 ở mục Satin như ở trên.

Sau đó giảm Fill của 3 layer quả bóng này xuống 85%

Kết quả :x

Bước 10: Tạo layer mới và đặt tên là "dây treo" để tạo những dây nhỏ treo những quả bóng này lên :>.

Sau đó chọn công cụ Line Tool với thông số như sau

Sau khi tạo những dây treo ta dùng Eraser Tool nét mềm để xoá những phần đầu của những chiều dây này đi. Mục đích là để nó giống như những chiếc lá che đi. Và kết quả ta được như thế này.

Sau đó ta gộp các layer quả bóng và layer dây treo này thành một nhóm bằng cách Ctrl + click vào những layer và nhấn Ctrl + G để Group chúng lại.

Đến đây là coi như xong một nửa rồi. Phần còn lại mọi người hãy tự làm nhé theo như hình này nhé. Các cành lá, tuyết, ngôi sao, chữ Merry Christmas và cái nơ mình đã cho vào phần down bao gồm style ngôi sao, style chữ Merry Christmas, brush tuyết, và 2 PSD cành lá và chiếc lơ. Chỉ việc mở ra và tạo giống như thế này là ok.

Vì lần đầu viết Tut lại là Tut dài nên mình cũng hơi ngại chút. Các tut lần sau mình sẽ hướng dẫn tận tình và cố gắng hơn. Ae thông cảm :)

Có gì thắc mắc hay sai chỗ nào ae cho ý kiến ở dưới nhé.

...
    nhtra, Hà Bơ, ♥DoYouKnow♥16 người khác thích bài viết này.
  2. Nguyễn Duy Khải

Nguyễn Duy Khải Thành viên cấp 1

Đẹp quá, test thôi, tks for share! =)
  3. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

- Không thể tin được ! Sao lại có Topic viết Tutorial chuẩn vậy nhỉ ! :))
    Ôi hay quá ta ! Đúng lúc mình cần để làm Text cho Thiệp Giáng sinh ! :x
    I Like It ! :like:
    Hồng Sơn thích bài viết này
  4. Mèo Heo

Mèo Heo Admin Việt Font

Bác nhanh tay quá !!
    Đang định làm tut này :)
  5. lenhan555

lenhan555 Thành viên cấp 2

good quá
    ngày mai phải làm 1 cái tặng cho bạn bè mới được
  6. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Èo ơi khen người ta kinh thế a :">.
    Thím cũng biết tut này hả :D
    Mèo HeoHổ Báo VietDesigner thích bài viết này.
  7. DoubleG

DoubleG Thành viên cấp 2

chiếc lơ .... :|
    bác ngọng quá đấy
  8. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Người ngọng mới là bạn đó ;)).
  9. DoubleG

DoubleG Thành viên cấp 2

uầy, ở em gọi nơ thôi bác ạ =))
    chắc chỗ bác gọi lơ thì em chịu
    chứ từ tiểu học đến h` em hok có ngọng nhé :D
  10. changngoc

changngoc Mới đăng kí

bạn ơi...làm sao để cái đường viền chữ ở bước 4 nó mất đi hả bạn...mình làm mà nó còn cái đường viền đó...:(
  11. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Ý bợn là cái đường viền này hả. Nhấn Enter là nó mất chứ có gì đâu.
    changngoc thích bài viết này
  12. BlueApple

BlueApple Thành viên cấp 1

Đẹp quá :'3 Nhưng em chưa làm được...Tiếc...........:'((
  13. Mèo Lười

Mèo Lười Mới đăng kí

bài tutorial hay và chi tiết quá thank bạn nhiều :))
  14. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Thím chỉnh màu như vậy chưa :-?
  15. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

Ở bước mấy và phần nào bạn ?
    .
    Mình cũng xin 1 tấm góp vui :D
  16. nslee2994

nslee2994 Thành viên cấp 1

chữ merry là font j đấy bạn ơi
  17. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Đẹp lắm thím :D :like:
    Trần Thành Lợi thích bài viết này
  18. NhuNam

NhuNam Mới đăng kí

chủ topic nói rõ hơn ở b9 được không ạ. mình không tạo được quả bóng . dùng brush sắc nét là như thế nào nhỉ
  19. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Brush sắc nét là như thế này thím ạ [​IMG]

Đó là sắc nét. Còn mềm là những brush mờ kia :). Ta có thể chỉnh ở cái Hardness kia xuống % nó sẽ mềm và ngược lại lên nó sẽ nét đậm :)
    NhuNam thích bài viết này
  20. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Ngon,Like cho bitch gay thích màu hồng >:) =))

Ủng hộ diễn đàn