Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Hiệu ứng chữ dao cắt (shatter style).

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi vOz_James, 9/1/13.

Lượt xem: 19,633

1. vOz_James Thành viên cấp 3

Bài Tut thứ 2 mình viết trên 4r. Đây lại là 1 tut mình học được trong DVD photoshop top secret. Nhận gạch đá các loại! :D
    Sau đây là kết quả:

OK. Bắt đầu làm thôi! :D
    Bước 1: Tạo 1 new layer với Width: 8 inches. Height: 6 inches và Resolution là 300 pixels/inch.
    Bước 2: Fill layer này bằng màu đen.
    Bước 3: Tạo Text tùy ý. Ở đây mình dùng font Times New Roman, color: white. Sau đó vào window --> Character. Chỉnh khoảng cách giữa các chữ là 0. Di chuyển layer text này vào giữa background.

Bước 4: Ở layer Text (vietdesigner) nhấp đôi vào layer để vào blending options hoặc vào Layer-->Layer style-->Blending Options. Chỉnh các thông số như sau:
    Tips: Nếu bạn muốn tạo những kiểu chữ mạ vàng, kim loại thì những blending options trên là khởi đầu! :D
    [​IMG]Chú ý: Màu đỏ ở đây chính là màu của Text sau khi hoàn thành. Nên nếu bạn muốn thay đổi màu text thì hãy thay đổi trong bước này.
    Sau đó click OK.
    Bước 5: Ẩn layer Background. Ở layer Text ấn Ctrl+A hoặc vào Select--> all.

Bước 6: Vào Edit --> Copy Merged, Edit-->Paste.

Bước 7: Ẩn layer Text và hiện lại layer Background. Trên layer 1, dùng pentool vẽ chấm và nối như sau: (chú ý phần nhọn xuống nằm giữa của đoạn text)

Bước 8: Nhấp chuột phải và chọn make selection với Feather = 0.

Bước 9: Ctrl+X, Ctrl+V :)) Sau đó di chuyển phần vừa cắt rời lên phía trên như sau:

Bước 10: Làm tương tự cho phần dưới của chữ. Chú ý là chúng ta cắt chữ trên Layer 1.

Bước 11: Dùng polylasso tool cắt các mảnh của chữ và dùng move tool di chuyển sao cho hợp mắt và theo chiều trượt của đường cắt. Ở đây mình đổi tên 3 layer vừa cắt ra bằng pen tool ở trên theo vị trí để dễ thao tác. Lưu ý là bạn dùng lasso tool cắt chữ nằm ở phần nào thì chọn trên layer đó. Vd như mình cắt phần chữ D ở phía trên thì mình sẽ chọn layer top.

Bước 12: Sau 1 hồi lasso, move; lasso, move ta đc như sau:

Bước 13: Tạo 1 layer mới trên layer Text và đặt tên là Radial Blur. Dùng Lasso tool vẽ 1 vùng chọn phía giữa dòng chữ, đừng lo vì vẽ không tròn, ta sẽ chỉnh lại như sau: Vào Select-->Modify-->Feather... với feather khoảng 40.

Bước 14: Vào Filter-->Render-->Clouds, ấn ctrl+D để bỏ chọn.

Bước 15: Dùng Rectangular Maquee Tool vẽ vùng chọn quanh đám mây vừa tạo.
    Nếu thấy đám mây không phù hợp, bạn có thể vào Filter-->Sharpen-->Unsharp Mask và chỉnh để tăng, giảm độ mịn của mây.

Bước 16: Vào filter-->Blur-->Radial Blur với Method là Zoom, quality là Good. Ta sẽ đc kết quả như sau:

Bước 17: Giữ phím Ctrl và nhấp vào phần hình ảnh hiện thị của layer Mid (phần viền đen) khi đó bạn sẽ thấy có hình bàn tay với ô vuông. Tiếp tục giữ thêm phím Shilft và nhấp vào phần tương tự của layer bot và top để tạo vùng chọn. Vào Edit-->Copy Merged.

Bước 18: Tạo 1 layer mới nằm trên layer radial Blur, ẩn 3 layer top, mid, bot và trên layer mới với vùng chọn bạn ấn Shift+F5 (Edit-->Fill). Chọn màu tùy thích, Ở đây mình dùng màu trắng.

Bước 19: Ấn Ctrl+D để bỏ vùng chọn. Dùng Rectangular Maquee Tool vẽ vùng chọn bao quanh chữ, vào filter-->Blur-->Radial Blur

Bước 20: Điều chỉnh lượng amount khoảng 75-90 sao cho không bị lố khỏi vùng chọn. Dùng Tẩy xóa bớt phần rìa 2 bên cho mượt lại.

Bước 21: Cho hiện lại 3 layer ẩn vừa rồi, Chọn 2 layer: "layer1" và "Radial Blur" ấn Ctrl+E để merge 2 layer này.

Bước 22: Giữ phím Alt và nhấp và biểu tượng new adjustment layer như hình, chọn Hue/Saturation. Chọn Use Previous layer to creat clipping mask.

Bước 23: Chọn Colorize, chỉnh màu sắc tùy thích! :D

Bước 24: Chọn "layer 1" mở hộp thoại Blending Options-->Gradient Overlay. Sau đó chỉnh các Blend mode, Style, Gradient... Để có đc hiệu ứng như ý.

Bước 25: Tạo vùng chọn quanh dòng chữ VIETDESIGNER như Bước 17. Tạo layer mới bên dưới layer "mid". Edit-->Fill-->Black. Ấn Ctrl+D để bỏ vùng chọn. Trên layer mới, vào Blending Options-->Stroke.

END TUT

...
    A3ersxSOnes, toanlove371, Đồng Dao14 người khác thích bài viết này.
  2. B O G U S

B O G U S Thành viên cấp 2

làm với caption "vietdesign" ko hợp lắm... mình nghĩ nên làm với text ngắn gọn sẽ đẹp hơn... like 4 share:)
  3. vOz_James

vOz_James Thành viên cấp 3

Làm chữ ngắn đúng là đẹp hơn, nhưng mình thích dùng VDS :D
    Phạm Hữu DưHồng Sơn thích bài viết này.
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Ái dà Textut mới nè. Vọc thôi. Cũng đơn giản đấy chứ nhỉ :x. Cảm ơn bác James đã share tut nhé ;). Cho bác lên Tivi trên Zing thôi :))
    Hải TrangvOz_James thích bài viết này.
  5. vOz_James

Chú thử chữ KIBITA đi, chữ ngắn trông đẹp hơn đó! :D
    Hải Trang thích bài viết này
  6. Jason B

Jason B Thành viên cấp 2

Tut hay cơ màk mình thấy kiểu chữ này ko hợp vs tut lắm :-?
  7. vOz_James

Mình chỉ hướng dẫn cách làm thôi, mình dùng font mặc định là Times New Roman mà! Mỗi TUT bạn có thể thay font, chỉnh sửa tùy ý nó mới dung nhập thành của bạn đc. Không Khuyến khích làm y chang! :)) Chúc bạn có đc như ý! :D
  8. Jason B

Jason B Thành viên cấp 2

Mình đã bắt đầu nghĩ về ýh tưởng chữ bị kiếm chém thay vì dao cắt >:)
    vOz_James thích bài viết này
  9. vOz_James

Đao kiếm j cũng đc, nói chung nó như bị cắt ra! :)) Mình đang nghĩ tới việc áp dụng cho hình người. :-?
  10. Jason B

Jason B Thành viên cấp 2

Có tư tưởng tội phạm =)) Bắt ngay =))
  11. zino_vki

zino_vki Mới đăng kí

12. vOz_James

????
  13. v7q3t

v7q3t Thành viên cấp 1

Nhìn ko được thật lắm thì phải :|
  14. vOz_James

Chắc do lúc dùng lasso vs move tool hơi quá tay! :D
  15. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

cảm ơn chú thớt phát >:D<

16. vOz_James

Đẹp lắm bạn. Mình nghĩ phần chữ phía trên nên hơi lệch một tí giống như bị trượt theo chiều kiếm chém đẹp hơn! :D
    RainyWarrior thích bài viết này
  17. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

à, còn nhiều lỗi lắm @@ cơ bản là làm cho biết thôi, nếu cần ứng dụng thì mới làm kỹ thím ạ :D
  18. DPhong

DPhong Mới đăng kí

hay á
  19. Việt Royal

Việt Royal Thành viên cấp 1

Ủng hộ diễn đàn