Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ TUT ] - Hướng Dẫn Tách Tóc

Chủ đề thuộc danh mục 'Ghép ảnh' được đăng bởi Soo Bio, 21/6/12.

Lượt xem: 28,943

1. Soo Bio Thành viên cấp 2

Phương pháp tách tóc đơn giản với PhotoShop
    Bài viết sau đây mình sẽ hướng dẫn những bạn mới làm quen với Photoshop một cách làm đơn giản để có thể tách 1 mái tóc .
    + Hiện nay có khá nhiều Plug-in tách tóc nhanh và đẹp nhưng ko phải ai cũng có để sử dụng. Hơn nữa đã là một người thành thạo Photoshop mà ko biết cách tách tóc "thủ công" thì hơi "ngại" phải ko các bạn.

+ Sau đây là bức ảnh mà mình sẽ dùng để thực hành : (Hình 01)

Hình 01

Bước 01:
    + Ấn Ctrl + J để nhân đôi layer gốc lên. Các bạn hãy dùng các công cụ quen thuộc như Lasso hay Pen để tạo một vùng chọn như hình dưới : (Hình 02)

Hình 02

- Tiếp tục, các bạn hãy ấn Ctrl + Shift + I để đảo ngược vùng chọn và ấn phím Delete . (Hình 03)

Hình 03

+ Tôi tạm thời tắt biểu tượng layer con mắt ở layer Background để các bạn thấy được sự khác biệt

Bước 02:
    + Chúng ta sẽ di chuyển layer 1 sang hình nền mà bạn muốn : (Hình 04 & 05 )

Hình 04

Hình 05

- Ok ! Bây giờ các bạn hãy dùng tiếp công cụ Lasso (L) hay Pen Tool (P) để tạo một vùng chọn như hình dưới : (Hình 06)

Hình 06

Bước 03:
    - Ấn tiếp Ctrl + J để chuyển vùng chọn này sang một layer mới, chuyển chế độ họa trộn của layer này thànhMultiply như hình dưới : (Hình 07)

Hình 07

Bước 04:
    + Bây giờ các bạn hãy dùng công cụ Move Tool (V) để kéo thả layer 1 lên phía trên layer 1 copy, click vào biểu tượng Add layer mask để tạo 1 lớp măt nạ cho layer này : (Hình 08)

Hình 08

- Tiếp theo hãy chọn công cụ Brush Tool (B) với thông số như sau : (Hình 09)

Hình 09

- Ở đây các bạn phải lưu ý là mầu của Background colorForeground color phải chế độ mặc định .

Bước 05:
    + Cuối cùng chúng ta sẽ tô lên những phần mầu trắng cần xóa, các bạn có thể xóa sâu vào phần tóc cũng ko sao vì chúng ta đã có thêm một mái tóc ở chế độ Multiply bên dưới rồi : (Hình 10)

Hình 10

+ Và chúng ta được kết quả : (Hình 11)

Hình 11

+ Chúc các bạn thành công!
    Nguồn: http://www.thuvien-it.net

...
    pkcdance, MiuMiu, TONE.Rs13 người khác thích bài viết này.
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Bổ sung thêm :)

Comeback192, duongsu47, Dee11 người khác thích bài viết này.
  3. Soo Bio

Soo Bio Thành viên cấp 2

Bổ sung thêm bằng tiếng việt luôn nhá. Đầy đủ dễ hiểu
    duongsu47, ngocdangqtvnĐoàn_Whinny thích bài viết này.
  4. umemura

umemura Mới đăng kí

mình thấy cách nài chỉ hiệu quả khi background đơn giản,thường là nền trắng hoặc xám. nếu một bức ảnh thông thường,có nền phức tạp,như cây cối chẳng hạn thì k áp dụng đc. ngày trc còn hay ghép,dùng plugin gì đó,quên rùi. có bác nào cao thủ làm tut tách tóc nền phức tạp k. thanks ^^
    ynhungChiby thích bài viết này.
  5. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Những bức nền phức tạp tôi thường vẽ lại tóc chứ hơi đâu mà ngồi tách chi cho mệt vừa lâu mà cũng chỉ được phần nào.
    Đoàn_Whinny thích bài viết này
  6. Đoàn_Whinny

Đoàn_Whinny Thành viên cấp 3

Làm tut luôn đi bác :D
  7. Soo Bio

Soo Bio Thành viên cấp 2

8. TylerKid

TylerKid Về hưu

cách thứ 1 chỉ dành cho stock nào nền trắng và tóc phải đen rõ mới đẹp :D
    xuanhoang225 thích bài viết này
  9. Béo

Béo Thành viên cấp 2

vì bạn có background đơn giản nên việc tách nền này không quá khó. Các bạn có thể dùng plugin Mask Pro để tách tóc tốt hơn :)
    xuanhoang225 thích bài viết này
  10. baolong

baolong Thành viên cấp 2

TUT rất hay, thank bạn nhiều nha
  11. mr_minh_269

mr_minh_269 Thành viên cấp 2

h này mình mới đọc đc bài này, chậm chân quá @@!
    tks bạn Soo nhá :D
  12. Asio Flammeus

Asio Flammeus Thành viên cấp 2

Rất sáng tạo nhưng tiếc là khó sử dụng được do phải mất công tách tiếp cái nền.
  13. dapconchuot

dapconchuot Thành viên cấp 1

tut hay quá bạn ah, thx bạn nhiều
  14. Hoàng Mạnh

Hoàng Mạnh Mới đăng kí

rất hay, thanks các bác đã chia sẻ. Các bác có thể hướng dẫn em vẽ tóc được không?
  15. Hoàng Mạnh

Hoàng Mạnh Mới đăng kí

cách này thật kỳ diệu
  16. Hoàng Mạnh

Hoàng Mạnh Mới đăng kí

video này die rồi bạn ơi
  17. daithangbk

daithangbk Thành viên cấp 1

hay thank big

Ủng hộ diễn đàn