Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT Ps] Tạo 1 bức tranh chữ ấn tượng được thể hiện qua phong cách Typographic trong Photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi dinhanhkhoi, 7/6/13.

Lượt xem: 19,566

1. dinhanhkhoi Thành viên cấp 2

Bước 1: Tạo bacgkround (nền)
    Trước tiên ta tạo 1 file làm việc mới trong Photoshop bằng cách : Ctrl + N với kích thước : 1920×1200 pixels. Đổ màu background (nền) bằng mã màu : #242424. Nhân đôi layer background lên = phím Ctrl + J và đổi tên layer này thành Film grain. Click chọn layer Film grain rồi vào Filter – Artistic – Film Grain để chỉnh các thông số như hình dưới đây:

Giảm & Opacity của layer này xuống 50%. Bây giờ kết quả của các bạn sẽ là như thế này
    Bước 2: Ánh sáng
    Tạo 1 layer mới với tên Lightning. Ấn phím G để chọn chức năng Gradient tool và chọn chế độ Radial Gradient với 2 màu trắng & đen.
    Ấn G và kéo Gradient sao cho được như giống hình ảnh bên dưới đây
    Chọn chế độ hòa trộn cho layer này là Overlay và giảm & Opacity xuống còn 55%. Bạn cần phải làm ra kết quả như hình dưới
    Bước 3: Thêm Brushes
    Tải Adys grunge brushes. Tạo 1 layer mới và dùng Brush này chà xung quanh 1 ít (cái này mình dịch cũng có phần không hiểu nhưng bước này không quan trọng cho lắm). Tải Concrete texture. Thả texture các bạn vừa tải về vào vùng làm việc và chọn chế độ hòa trộn cho nó : Overlay + giảm %Opacity xuống còn 10%

Bước 4: Tạo đoạn text chính
    Tải font chữ BEBAS về. Tạo 1 layer mới và chọn font chữ vừa tải về và gõ 1 đoạn text tùy ý của bạn vào. Ở đây tôi chọn size chữ là 350 pt và chọn chế độ Smooth. Màu sắc của text ở đây thực sự không quan trọng cho lắm. Đặt tên layer này là PEACE.

Bước 5: Thêm các text phụ xung quanh - bước quan trọng
    Giảm %Opacity của đoạn text chính xuống còn 15%. Sau đó ta tạo 1 group mới và đặt tên cho group này là Words. Tạo các layer text khác nhau trong group vừa rồi và bắt đầu gõ những đoạn text phụ để trang trí vào. Có thể sử dụng font và kích thước của font khác nhau để thêm phần sinh động. Ở trong hình ảnh dưới đây tôi sử dụng danh sách các fonts sau :

• Arial
    • Cambria
    • Candara
    • Impact
    • Tahoma
    • Times New Roman
    • Verdana
    • và 1 số ít các font khác
    • 1 số font free khác các bạn có thể download thêm tại Dafont, Colaborate, Extravaganzza
    Bước 6: Tạo hiệu ứng
    Khi đã hoàn thành các đoạn text phụ như trên (các layer text phụ này phải nằm trong Group mà bạn đã tạo ngay từ lúc đầu nhé). Nhân đôi hay còn gọi là Duplicate Group này lên và Merge (Crtl+E) group vừa nhân đôi. Bước này ta sẽ giữ phím Ctrl + ấn vào thumnail của layer PEACE để tạo vùng chọn và chọn layer text phụ ta vừa merge

Sau đó ta sẽ ấn tổ hợp phím Ctrl + J. Bạn sẽ nhận được 1 hình ảnh như hình dưới đây
    Bước 7: Tạo nền cho hiệu ứng text
    Chọn layer text phụ (layer mà các bạn đã merge ấy) vào Blending Options => Layer Style => Color Overlay và chỉnh thông số như hình dưới
    Sau đó giảm %Opacity của layer này xuống còn 30%
    Nhân đôi Layer text phụ này lên kéo xuống phía dưới 1 layer. Sau đó ta vào Filter – Blur – Motion Blur và chỉnh các thông số như hình bên dưới
    Giảm %Opacity này xuống còn 15% ta được
    Bước 8: Bước cuối cùng
    Chọn layer "PEACE" và giảm %Opacity của layer này xuống chỉ còn 4%
    Tạo 1 layer mới sau đó vào Image – Apply Image - OK...sau đó tiếp tục vào Filter – Render – Lightning Effects và chỉnh các thông số như hình bên dưới
    Thiết lập %Opacity của layer này là 30%. Ở đây tôi cũng đã dùng thêm Gradient Map trong phần Layer Styles áp dụng vào text phụ. Và đây là kết quả cuối cùng của chúng ta

Còn đây là kết quả của tôi (đừng có bạn nào hâm mộ tôi quá mà lấy làm cover phắc búc nhé - vì size này cũng chuẩn với size cover của phắc búc :))

File gốc cho bạn nào chưa làm được có thể tham khảo thêm : http://www.fshare.vn/file/U00YRLMXYV/

Nguồn bài dịch: 1stwebdesigner
    Translated by dinhanhkhoi

...
  2. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

3. dinhanhkhoi

dinhanhkhoi Thành viên cấp 2

Nguyễn Hoàng Minh Long thích bài viết này
  4. Nguyễn Hoàng Minh Long

bác chơi kiểu "Dương đông kích tây " hay thế ? Xuống cuối có cái file PSD tải về sài luôn :))
  5. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

muahaaaaahaha ((((((= may mà mình đọc cmt trc, tks 4 share
  6. dinhanhkhoi

dinhanhkhoi Thành viên cấp 2

vãi lệ...các bác không được lười nhé....thực hành cho lên tay đi =))
  7. Nguyễn Hoàng Minh Long

Cái này không khó lắm nhưng nhác nhất cái Copy layer text ~X(
    tốt nhất cứ PSD mà dùng :))
  8. Truth

Truth Thành viên cấp 1

Cái này mình góp ý, sai thì bỏ qua ^^

Giả như mình có chữ PEACE và một group layer các chữ lộn xộn kia, thì mình tạo cái Clip Mask của group đó lên PEACE thì nó sẽ ra hình chữ trong chữ.
    và mình double cái group kia lên và đưa lên trên cùng, giảm Op xuống cho nó mờ mờ...

Như thế liệu có ok không? tại mình chưa có làm thử nên chưa biết kết quả sao, theo lý thuyết thì mình phán thế ^^
  9. Nguyễn Hoàng Minh Long

Truth bạn nói mình cũng k hiểu mà đọc TUT đọc k hiểu lắm chỉ dựa vào còn lại là làm trên file PSD có sẵn. Mình làm chỉ có 6 layer + gr text nữa :P Gà lên chỉ giảm Opitan + Fill [​IMG]
    hoàng yên vũ thích bài viết này
  10. Ducan

Ducan Mới đăng kí

Có video ko bác chủ thớt ơi :(
  11. hoa nguyen

hoa nguyen Thành viên cấp 1

mọi người cho hỏi sao cái gradient tool của mình nó lộn ngược lại nhỉ, đen ở trong và sáng ở ngoài
  12. dinhbacvip

dinhbacvip Thành viên cấp 3

@hoa nguyen: Tick vào ô Reverse là được
    hoa nguyen thích bài viết này
  13. hoa nguyen

hoa nguyen Thành viên cấp 1

thanks bạn nhé :)
  14. new life

new life Mới đăng kí

ai làm giúp chữ QUEN đi .... làm không được :((
  15. Hai Lúa

Hai Lúa Thành viên cấp 2

Em làm đến bước 6 có ngừng dc ko bác ,nó giống typo rùi :-?\m/
  16. neik_90

neik_90 Thành viên cấp 1

Cho mình hỏi chút , mình làm đến hết bước 5 xong ko tài nào làm bước 6 được , chỉ mình với :( !
  17. superman24101994

superman24101994 Thành viên cấp 1

mình đến Bước 6: Tạo hiệu ứng
    sau khi merge group xong thì ko làm đc cái ảnh thứ 2 B6, nhờ bạn chỉ giáo thêm
  18. Mờ Ing

Mờ Ing Mới đăng kí

Sao mình Ctrl+J xong nó toàn ra new layer vậy??
  19. unnet

unnet Thành viên cấp 2

1 kiểu làm text art khá hay I like
  20. eminent1410

eminent1410 Mới đăng kí

Bổ sung bước 6

Ở bước 6, sau khi Merge Group vừa tạo thì bạn click vào con mắt để invisible group chưa merge (trong layer tab).
    Ctrl + thumbail của layer chữ to ban đầu (PEACE), click chọn layer group vừa merge -> Ctrl + J, sau đó, invisible luôn layer group merged. Nó sẽ hiện như hình của chủ thread.

Chúc vui!
    kenvn97, TamajunMờ Ing thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn