Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Vẽ theo ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn Painting' được đăng bởi Kalloween, 1/7/12.

Lượt xem: 10,317

1. Kalloween Thành viên cấp 2

rất khó để có thể hướng dẫn các bạn 1 cách bài bản chính xác phãi vẽ như nào
    mình chỉ có thể tóm tắt các bước vẽ thôi - các bạn có thể xem kĩ ở bài hướng dẫn vẽ kĩ càng của "NhanPhoto" post lên

Đầu tiên các bạn lựa 1 tấm các bạn thích:

Tạo 1 layer mới (Crtl+ Shift + N) đặt tên là "layer nét" rồi dùng brush (B) viền lại nét hình, ta được như vầy

Tạo thêm 1 layer mới, kéo nó xuống dưới layer nét
    Vẽ nền trước (không bắt buộc, tại mình quen vẽ nền trước ^^) vẽ những mãng màu cơ bản lên hình

Tiếp tục vẽ tới mây

Chú ý để có màu này hòa với màu kia (vùng chuyển giữa hai màu không quá gắt như mây với nền trời ở góc trên bên trái)
    Ví dụ như 2 màu này:

các bạn chọn công cụ brush (B) - sau đó giảm Flow khoảng 40% - Opacity khoảng 30% ( 2 thông số này nằm phía trên, bên dưới chữ Help trên thanh menu) (mình dùng CS3 nên không biết mấy bản khác nó có nằm chỗ khác không :D )

Sau khi chình xong thông số như trên - 1 ngón bạn để hờ trên chữ I ( công cụ hút màu) - 1 ngón bạn để trên chữ B (brush)
    Ok - bạn ấn I hút màu đỏ - xong ấn B quẹt vào giữa 2 vùng màu giao nhau

tiếp tục ấn I hút màu ở vùng giao nhau - ấn B quẹt lấn vào màu xanh tiếp - cứ thế - nói chung là hút lấy những màu gần đó rồi quẹt từ từ ( hơi mất thời gian đó ^^ )

cứ tiếp tục bạn sẽ có màu chuyển như này - nhìn nó chất hơn là kéo Gradient

tiếp phần mây - bạn chọn màu đỏ cam vẽ viền cho mây - lúc này mình vẫn giữ Flow khoảng 40% - Opacity khoảng 30% ( bạn có thể tự ý thay đồi - số càng lớn thì quẹt càng đậm)

tạo layer mới (Crtl+ Shift + N) - nằm dưới layer nét - trên layer nền trời
    vẽ công trình - chỗ này mình chỉnh thông số cọ lên cao - quẹt cho nhanh - tại vì nó không cần chuyển chuyển như mây

(thấy không ổn lắm nên mình bỏ bớt 1 phần công trình) - chọn màu vàng vẽ tiếp phần nền trời

tạo layer mới - vẽ nhân bật

tắt con mắt ở layer nét - chỉnh lại vài chi tiết

các bạn có thể lên youtube tìm "digital art" hoặc là "paint tool sai" coi họ vẽ
    Cảm ơn vì đã xem qua ^^

...
  2. NhanPhoto

NhanPhoto Cựu quản trị

mình thì không hứng thú với việc vẽ vời..^^ nhưng thật sự xem hình bạn vẽ rất là khoái ^^ thks cho cái tut nhé...ko ngờ có tên mình trong tut nữa...=))
  3. cuongbenki

cuongbenki Thành viên cấp 3

kaka, trông tóm tắt vậy chứ thấy khó ghê, ở phần đổ khối màu lên bức ảnh . :-s, có ai chỉ rõ phần đó đc hem nhỉ :(
  4. Tiểu Thiên

Tiểu Thiên Thành viên cấp 3

:)) e bó tay từ bước 1 rồi
    bác kêu vẽ theo ảnh mà e chỉ thấy mỗi tư thế của cô gái theo ảnh thôi, e thích bộ đồ cô gái mặc ghê, sao bác không vẽ giống vậy, nền ảnh gốc cũng đâu có bầu trời phức tạp thế đâu
  5. l3VO ∞ Q.l3

l3VO ∞ Q.l3 Thành viên cấp 1

Ứ hự ! Vẽ ra nhìn hơi ghê @@
  6. Shin

Shin Thành viên cấp 1

Thank bạn đã chia sẻ tut.
    Mình thấy bước làm hòa trộn màu rất hay...
  7. kushy

kushy Thành viên cấp 1

:) có hướng dẫn newbbie k thớt?
  8. Shin

Shin Thành viên cấp 1

kushy thích bài viết này
  9. kushy

kushy Thành viên cấp 1

10. tuanphongkt

tuanphongkt Thành viên cấp 2

Yêu cầu người kiên trì và đam mê hội họa hãy học cái này... dễ nản lắm đấy =). ngồi tô tô vẽ vẽ bằng con chuột, chứ ko phải cái bút đâu :D
  11. Tử Sa

Tử Sa Thành viên cấp 3

:)) Vẽ chuột mà k kiên trì thì khó mà thành công lắm ;)) Có lên các bạn :))
  12. Tử Sa

Tử Sa Thành viên cấp 3

Chủ thớt làm 1 bài HD vẽ cây đi được k ạ? Mình muốn học vẽ cây :-s
  13. Bunnie Meteor

Bunnie Meteor Thành viên cấp 1

ảo diệu...nhất là công đoạn pha màu mây ...
    Bái phục :x
  14. hieuzx1010

hieuzx1010 Thành viên cấp 1

Chắc khó lắm, mà cũng công phu nữa, cái này thi chịu rồi
  15. nhuy_e24h

nhuy_e24h Banned

ôi ôi, làm hoià ko ra
  16. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Vãi tút, bước 1 làm ko nổi luôn, chắc chỉ ai có hoa tay mới vẽ đc [​IMG]
  17. tysuu

tysuu Thành viên cấp 1