Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Vintage style with Lightroom

Chủ đề thuộc danh mục 'Các bài hướng dẫn Lightroom' được đăng bởi Sắc Hoa Tigôn, 24/10/12.

Lượt xem: 22,519

1. Sắc Hoa Tigôn Thành viên cấp 2

Chào các bạn.
    hôm nay mình xin hướng dẫn các bạn bài hướng dẫn về blend màu vintage bằng lightroom mà mình sưu tầm được.
    Màu ảnh Vintage rất phổ biến và được ưa chuộng bởi những tay máy nghiệp dư lẫn chuyên nghiệp nhằm đáp ứng yêu cầu từ người được chụp.​
    Cùng thực hành những bước chỉnh sửa cơ bản trong Lightroom để tạo tông màu hoài cổ cho bức ảnh của bạn thêm hấp dẫn.​
    Bước 1: Mở bức ảnh cần chỉnh sửa trong Lightroom với Import Photo trên thanh File.
    Bước 2: Chọn thao tác trên tags Develop.
    Việc đầu tiên là cần bằng sáng và độ tương phản cho bức ảnh với Tone Cruve. Tùy vào từng bức hình bạn có thể điều chỉnh độ sáng tối khác nhau.​
    Bước 3: Thay đổi tông màu của bức ảnh với bảng Basic/Color. Kéo thanh công cụ Temp (khoảng 28) để bức ảnh ngả sang vàng và giảm một chút tông đỏ hồng trên thanh Tint (-10). Các thanh công cụ Tone ở giữa, có thể điều chỉnh tùy vào sắc độ của từng ảnh. Những thanh công cụ còn lại trên Presence, giúp tăng độ mịn, sắc nét, đậm màu và độ chói của màu sắc. Ở đây, nên chọn Vibrance giảm xuống -58% và Sturation khoảng -5.​
    Bước 4: Tiếp theo là các công cụ Split Toning. Bạn có thể tạo lớp màu phủ lên toàn bức ảnh khi chọn màu trong Highlights hoặc Shadows. Ở đây tôi chọn Highlights với màu vàng đất với các thông số Hue 38, Saturation 44, Balance -48.
    Bước 5: Tiếp đến là các công cụ Detail, bạn có thể tạo thêm hạt nhiễu hay khử nhiễu với những công cụ trong bảng này. Với những bức ảnh Vintage thêm chút hạt nhiễu cho ảnh có độ “cũ”.​
    Bước 6: Thao tác trên bảng Effects, tạo vùng đậm từ viền vào giữa khung hình giúp hình ảnh hút mắt hơn.​
    Bước 7: Cuối cùng có thể tăng giảm độ sáng của màu sắc với bảng Camera Calibration.
    Kết quả
    Chúc các bạn thành công và có những bức ảnh đẹp!
    daophucquangvu

...
    Libra, KellBin, burin9316 người khác thích bài viết này.
  2. sukhak2t

sukhak2t Thành viên cấp 3

ai có thể giới thiệu cho mình bit lightroom là gì ko ah
  3. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Là cái phần mềm ở trên kìa =)))
    Mèo Tít thích bài viết này
  4. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Mèo Tít, aprilsukhak2t thích bài viết này.
  5. sukhak2t

6. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Link download lightroom trên trang chủ bị die đúng k? Đang tìm host khác up lại vì MF của mình bị khóa rồi :)
  7. sukhak2t

hi, thanks adm
  8. dpkhuong

dpkhuong Mới đăng kí

ai có link lr4 ko share mình với :)
  9. sukhak2t

10. stbilly88

stbilly88 Thành viên cấp 2

Làm xong rồi ấn Ok ở đâu vậy bạn
  11. Thắng Hoàng