Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tutorial] 3Dsmax Making of the reading room

Chủ đề thuộc danh mục '3Ds Max' được đăng bởi RaunEdu, 17/4/14.

Lượt xem: 10,807

1. RaunEdu Thành viên cấp 1

Tạo ra một “phòng đọc sách” với ánh sáng của HDRI.

Xin chào mọi người, tôi tên là Arie Kurniawan, đây là hướng dẫn “making of” đầu tiên của tôi. Tôi muốn cảm ơn Jeff Mottle đã cho tôi cơ hội chia sẻ hướng dẫn của mình trên CGarchitect. Hôm nay, tôi sẽ giải thích việc sử dụng ánh sáng HDRI bằng một khung cảnh nội thất đơn giản của tôi.

CHUẨN BỊ

Cho tất cả dự án của tôi, tôi thiết lập gamma với LWF (Linear Workflow) để có được độ sáng phù hợp và bởi vì tôi muốn làm bước hậu kỳ trên hình ảnh của mình.

DỰNG HÌNH

Trong khung cảnh này, tôi sử dụng chính xác các models có sẵn cho đồ đạc, bởi vậy tôi chỉ việc dựng các đối tượng tường, sàn, cửa sổ bằng cách sử dụng Edit Poly cơ bản. Và tôi tạo ra một mảnh vải trang trí bằng phần mềm Clo3D 2011.
    Sửa chữa lại các model theo góc nhìn camera.[​IMG]

Trong trường hợp các cuốn sách thì sẽ có hình ảnh phản xạ trên gương.[​IMG]

Vải được tạo ra bởi phần mềm Clo3D và sàn được tạo ra từ một khối box đơn giản.[​IMG]

ÁNH SÁNG.

Như tôi đã nói trước đó, trong khung cảnh này tôi sử dụng ánh sáng HDRI với VRayLightDome + ảnh HDRI. Bạn có thể thấy phương pháp của tôi trong hình ảnh dưới đây.[​IMG]

Bạn chỉ cần thiết lập ảnh mapping loại Spherical, horiz xoay để điều khiển hướng của các tia sáng mặt trời, và gamma để có được chính xác sự nảy bật (GI), mặt trời và các đường nét mạnh mẽ của bóng đổ. Đây là các giả lập sử dụng giá trị gamma khác nhau.

Tăng gamma có thể làm hiệu ứng bóng đổ trở lên mềm mại và vùng sáng mặt trời yếu hơn. Giảm gamma tạo nên vùng bóng đổ sắc nét và ánh sáng mặt trời mạnh mẽ hơn.
    Tất nhiên nó không phải là một thiết lập cố định. Các khung cảnh khác nhau đòi hỏi bạn phải thiết lập các giá trị gamma khác nhau cũng như xoay thông số Horiz khác nhau để được thiết lập chính xác mà bạn muốn.

THIẾT LẬP CAMERA.

Chỉ cần thiết lập setting VRay Camera một cách đơn giản. [​IMG]

VẬT LIỆU VÀ GÁN ẢNH MAP.

Đây là những vật liệu nâng cao mà tôi sử dụng trong khung cảnh đơn giản. Tôi chỉ sử dụng phương pháp cơ bản là chọn màu cho thiết lập diffuse và hiệu chỉnh reflect.

Sàn gỗ:

Da đỏ phần ghế:

Vải:

THIẾT LẬP RENDER

Đây là các thông số thiết lập sẵn cho bảng render của tôi.[​IMG]

Và đây là ảnh RAW render:

Ảnh Z-depth:

Ảnh lọc Reflection:

HẬU KỲ:

Trong suốt quá trình tôi chỉ sử dụng một kỹ thuật đơn giản cho công việc hậu kỳ. Tôi thích các màu tự nhiên trong ảnh render.
    1. Cân bằng màu sắc sử dụng Color Balance và Curves, sau đó thêm vào một chút khuếch tán ánh sáng.

2. Hòa trộn với ảnh map Reflection.

3. Gán thêm hiệu ứng Depth Of Field bằng việc sử dụng ảnh map ZDepth.

KẾT QUẢ RENDER CUỐI CÙNG.

Đấy là tất cả các bước hậu kỳ và sau đây là ảnh hoàn thiện cuối cùng.

Tôi hi vọng “making of” đơn giản này sẽ giúp bạn và bạn sẽ thích đọc nó. Và tất nhiên bạn có thể để lại yêu cầu và các câu hỏi. Cảm ơn tất cả mọi người và sự trân trọng từ một người nghệ sĩ 3D Indonesia.

Biên dịch và chỉnh sửa: Raun Studio.
    http://raun.edu.vn/3dsmax-tutorial-making-reading-room/
    https://www.facebook.com/raunstudio?fref=ts

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 6/5/14
    nguyenvantai, jumb0sanlat, huyle3086 người khác thích bài viết này.
  2. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

thanks bài tut wá đẹp, mình thik 3d cơ mà máy wá kùi, vẽ mỗi cái ly rùi vray cho nó mà còn đơ máy ==!

mà ông anh dùng 3dmax mấy hen, mình dùng max9 hôm rùi nóng wá tháo rùi, del lun ==!
    del lun vray lun (nhắm mắt và shift +del ) nóng mất khôn (_ _!)!
    nếu dùng 3dmax9 thì cho mình xin cái vray dc ko hen
    cảm ơn nhìu :3 :3
    ông anh mất công viết tut nên mình cũng mún thử cài lại mần thử xem ==!
  3. tieubinh03

tieubinh03 Thành viên cấp 1

sau khi xem tut này mình mới biết hầu hết mấy cái mẫu đều đc làm bằng 3d max @@. Hay quá bạn :)
    Ncn thích bài viết này
  4. wolf lone

wolf lone Thành viên cấp 1

Quá hay... mới đầu em đã không tin đó là ảnh tạo !....nhưng để làm được 1 bức ảnh như thế này chắc phải bỏ ra nhiều thời gian lắm nhỉ ?
  5. newsun1235

newsun1235 Thành viên cấp 2

3d max phức tạp lắm
    không dễ như pts đâu =.=!
  6. Tà Hoàng

Tà Hoàng Mới đăng kí

Xin phép chủ thớt cho e góp vui tí
    Bài em cover lại :D
    Chỉnh sửa lần cuối: 21/4/14
  7. RaunEdu

RaunEdu Thành viên cấp 1

noname_0 Hi! Hiện tại mình dùng max 2014 bạn ạ. Đây là link Vray 2009 của bạn :)
    share.vnn.vn/tai-file-11691721
    p/s: sr , mình chưa đủ 20 bài nên ko dẫn link đc , bạn chịu khó copy , paste link nhé :D
  8. RaunEdu

RaunEdu Thành viên cấp 1

newsun1235 cũng không hẳn bạn ạ. Theo mình hậu kì PTS , làm sao tả được chất , tả tình cảm trong bài cũng rất khó. Nói chung cả 2 đều khó :-s
    nguyenvantai thích bài viết này
  9. RaunEdu

RaunEdu Thành viên cấp 1

wolf lone mình cũng như bạn. Đây là bức 1 bác tên Fb "Dragon" trong Đã Nẵng render , mới đầu cũng ko tin được là ren :-s
    Nik9894 thích bài viết này
  10. RaunEdu

RaunEdu Thành viên cấp 1

tieubinh03 thanks bạn đã ủng hộ. Theo dõi các Tut tiếp theo cũng mình nhé :D
  11. nguyenvantai

nguyenvantai Thành viên cấp 2

hóng các tut của bạn, cảm ơn :D
  12. kevinhuynh12

kevinhuynh12 Banned

3d nen lam clip ban ah. Voi lai day chi la tut render thoi ma. Hong full​
  13. RaunEdu

RaunEdu Thành viên cấp 1

kevinhuynh12 đây là bài mình dịch lại của tác giả nước ngoài. Chủ yếu là giới thiệu vật liệu và render bạn ạ.
  14. Nik9894

Nik9894 Thành viên cấp 2

có file ko nhỉ
    nếu có thì hay quá :3
    đem về test thì quá ngon
  15. phongnhi

phongnhi Mới đăng kí

bác cho em xin fb với ạ .e đang học clo3d mà bị mắc mấy chỗ ạ
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn