Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tutorial] Kĩ thuật pha màu film ấn tượng

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi Thiên Ma, 5/8/14.

Lượt xem: 10,173

1. Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Chào mọi người, lâu quá ko có cái tut nào cho diễn đàn, hôm nay có chút time rảnh rỗi nên tranh thủ viết cái tut nhỏ này chia sẻ cho anh em.
    Hẵn màu film là màu được rất nhiều bạn ưa chuộng, có nhiều cách pha khác nhau tùy theo nhu cầu của mỗi người, có người nghĩ phức tạp, có người thì lại nghĩ rất đơn giản, và mình thì nghĩ nó cũng đơn giản thôi :D

Ảnh gốc của chúng ta:

Có thể Download ảnh về thực hành :
    http://www.mediafire.com/download/dftw7j7ub06x2qs/decay_86_by_decay_stock.jpg

Bước 1:
    Làm nét ảnh bằng Unsharp Mask, lưu ý khi ta điều chỉnh thanh Radius ở giữa còn tùy thuộc vào chất lượng của ảnh, ảnh chất lượng càng cao, lượng pixel cao thì kéo thanh Radius càng thoải mái, ảnh chất lượng thấp thì kéo nhiều sẽ bị nát cả ảnh.

Bước 2 :
    Tạo 1 lớp Level, chỉnh thông số như hình, và chúng ta nên chú ý cái thanh Output phía dưới, mình chỉnh 49-193 nghĩa là chúng ta đang giới hạn độ sáng và độ tối của tấm ảnh ở mức 49-193, thay vì 0-255 (là thông số chuẩn của độ sáng tối trong 1 tấm ảnh, điểm tối nhất là 0 và sáng nhất là 255)
    Thanh bên trên là ta điều chỉnh lại độ sáng và tương phản dựa trên cái dải sáng mà ta đã setup ở trên (49-193)

Khi ta chỉnh thông số Output như vậy thì chắc chắn trông tấm ảnh sẽ bị đục đi thấy rõ vì ảnh ko nhận được giá trị sáng nhất và tối nhất, vì chủ ý của chúng ta đang là như vậy mà, cái cốt lõi của màu film cũng chính là ở chỗ này.

Bước 3:
    Tăng độ sặc sỡ của ảnh bằng 1 lớp Hue/Saturation, cứ kéo mạnh tay vào , đừng sợ gì cả, ở đây mình đã tăng những +70

Bước 4:
    Kéo tone màu theo ý mình bằng 1 lớp Color Balance, có rất nhiều lựa chọn ở bước này, và mình thử kéo như sau :

Tắt và bật hộp kiểm Preverse Luminosity bên dưới để đảm bảo độ sáng của ảnh hoặc không, khi ta tiến hành kéo màu.

Bước 5:
    Thêm noise hoặc phủ 1 lớp texture cho ảnh thêm phần sinh động nếu muốn, tạo khung cho ảnh và hoàn thành sản phẩm

Thanks for watching !

...
    stun_stakura, DJZ, them566 người khác thích bài viết này.
  2. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

em chưa blend màu film bao giờ nên em muốn hỏi bác tính chất chính của nó ạ. Em ghét blend theo tut, no vốn không có hiệu quả vì lúc blend ảnh khác không nhớ được đâu, và ảnh nó cũng khác nhau nữa, ta phải nhớ chức năng công cụ và cách ứng dụng công cụ, cứ làm theo thông số không ổn. Ngày xưa bác có hướng dẫn blend vintage em thấy chất mỗi cái nêu tính chất: ám mẫu, ofset cao, ảnh đục, em nhớ thế thôi.
    nguyenthai1990 thích bài viết này
  3. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

-Trần Văn Hùng- Tất nhiên là thông số của tut ko cố định , ta chủ yếu nắm dc các công cụ, còn bác bảo làm theo tut ko hiệu quả và ko bao giờ làm theo tut thì bác chém gió kinh vãi, vậy bác nâng cao tay nghề pts bằng cái gì ?
    ZinP thích bài viết này
  4. -Trần Văn Hùng-

ý em bảo là không làm theo thông số chuẩn của tut, ban đầu học tut em không học như mọi người đâu ạ, ví dụ em học blend chứa phần gradient vs gradient map chẳng hạn thì em nghịch 2 công cụ ấy thôi chứ chả blend ra sản phẩm như họ, làm hết theo thông số em thề không hiệu quả, đương nhiên bước huyền thoại của tut người ta gọi là thủ thuật thì phải nhớ thôi, nó là công thức, vd invese color chẳng hạn.
    em thấy học tut hiệu quả nhất là xem before and after của họ sau mỗi bước và tự mình ngâm cứu ra
    Bác vẫn chưa trả lời em màu nó như nào vì em thấy no khá giống vintage ngoại trừ noise mịn hơn của vintage
  5. Thiên Ma

''em thấy học tut hiệu quả nhất là xem before and after của họ sau mỗi bước và tự mình ngâm cứu ra''

Bác ngâm cứu dc gì rồi, viết tut cho anh em tham khảo đê, thấy bác cmt rất hùng hồn nhưng làm thì chả thấy đâu vào đâu
  6. -Trần Văn Hùng-

ví dụ gradient map thì nó ám màu theo kiểu độ phối đen trên ảnh, black n white thì thường kết hợp vơi lumonsy gì gì ở phần hiệu ứng cuối của layer thì mình có thể chỉnh độ sáng của 1 loại màu 1 cách dễ dàng hơn bằng công cụ có hình ngón tay,... ví dụ như thế, hay cái đơn giản nhất là cái clond stamp với cái healing brush đi, 1 cái thường dùng cho thay cảnh 1 cái thường dùng cho làm da. Em chỉ chơi thủ thuật nhỏ chứ em không chơi theo kiểu vintage có màu mày mỗi màu pahir làm như thế nào mệt lắm. Em dân cơ khí cho enn cứ vừa làm vừa tóm tắt.
    Máy em cài phần mềm quay video màn hình bị lỗi nhưng em không sửa được. Không cài lại win được vì giờ tài nguyên máy quá nhiều không sao lưu ra đâu được. Em cũng không máu làm tut lắm vì làm vừa mất thời gian mà cũng chẳng có gì hay ho để chia sẻ
  7. ZinP

ZinP Thành viên cấp 3

ném đá bạn Hùng nhé, mình thấy bạn chê các bài rất nhiệt tình nhưng chưa thấy đăng cái gì lên gọi là thể hiện năng lực nhé 8->
    hoặc là có mà mình không biết chăng 8->
  8. -Trần Văn Hùng-

Năng lực có hạn nhưng các bác cứ thỏa mái quăng gạch ạ, nhà em có 2 xe bò cơ mà.
  9. Thiên Ma

Đi chém gió dạo riết cũng chán -Trần Văn Hùng- nhỉ, nên có chút gì đó đóng góp cho diễn đàn có lẽ sẽ hay hơn nói nhiều
  10. -Trần Văn Hùng-

Em thỉnh thoảng làm giúp khi họ nhờ vả, thỉnh thoảng up tài nguyên, fshare Vip cũng vừa hết hôm qua bác còn yêu cầu gì nữa. Em mới học vẽ đưa lên đây chả có ai nhận xét em cũng nản, Nhiều lần em up lên mong có ý kiến nhưng toàn thấy tăng lượt view chứ chả có ai nhận xét, Đôi lúc muốn người ta chửi thẳng mặt vì cái sai của mình nhưng chắc mọi người khinh không thèm n.x nên sang topic khác chém gió và nhận xét có gì sai. Bản thân thường rất khó nhận ra cái sai của mình nhưng không ai nhận xét rất là ức chế thế nên em chả up làm gì.
    wushixianKaty2309 thích bài viết này.
  11. homanh96

homanh96 Thành viên cấp 1

cái này mà có tut blend cho phim nữa thì tuyệt
  12. iFly

iFly Thành viên cấp 2

đang muốn đổi gió sang blend màu phim.thaks thớt >:D<
  13. quynh531

quynh531 Mới đăng kí

em mới tự học pts đc tầm hơn 1 tháng, nắm đc các công cụ sơ sơ rồi, đọc các bài tut đơn giản chắc em làm đc cả, mà tự đối diện vs 1 cái ảnh để làm thì ko biết làm thế nào. mà e cũng chưa biết khái niệm blend là ntn, blend để làm gì, các cách thường dùng để blend màu... có chăng cũng chỉ chạy action rồi xem họ làm ntn nhưng mà ng ta làm ảo diệu quá cơ, một mớ bước làm nhìn chóng cả mặt.

không biết có bác nào có thể chia sẻ cho e một ít tài liệu về blend mode, blending option và một số thứ mà các bác cảm thấy hay về pts đc ko ạ, cái gì mang tính tổng quan ý ạ. em cảm ơn nhiều
    em cũng có tìm kiếm trên mạng nhưng nó nhiều quá em ko biết cái nào là trọng tâm cần nắm ạ
  14. DJZ

DJZ Thành viên cấp 1

Màu lạ, great tut! :like:

Ủng hộ diễn đàn