Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tuyệt chiêu tăng sóng wifi bằng vỏ lon bia (hình minh hoạ)

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức tin học' được đăng bởi cuongbenki, 24/1/13.

Lượt xem: 9,418

1. cuongbenki Thành viên cấp 3

Chỉ với 1 chiếc vỏ lon nước ngọt và khoảng 10 phút xử lý bạn đã có thể giúp sóng wifi truyền đi được xa hơn và có thêm khả năng định hướng phát sóng chính cho wifi thay vì phải sử dụng đến các thiết bị tiếp sóng (repeater).

Chuẩn bị

Tất cả các vật dụng đều rất dễ kiếm và rẻ tiền:

- 1 vỏ lon bia hay nước ngọt loại thông thường.

- Dao rọc giấy.

- Kéo.

Tiến hành

Đầu tiên bạn ngắt bỏ phần móc giật nắp lon.

Rồi rừa sạch lon bằng nước.

Tiếp theo bạn dùng dao rọc giấy cắt rời phần đáy lon theo đường màu đỏ như hình. Cố gắng tránh làm bẹp vỏ.

Với phần nắp bạn cũng cắt tương tự nhưng không cắt đứt vẫn để dính lại 1 đoạn khoảng 2 đến 3cm gần phần lỗ.

Và cắt 1 đường dọc thân lon ở vị trí xa lỗ nhất. sau đó mở 2 cánh ra bạn sẽ được 1 chiếc Parabol 1 chiều tự chế cực đơn giản.

[​IMG][​IMG]

Cuối cùng độn thêm 2 miếng đất sét hoặc giấy bìa vào phần nắp lon để đặt được trên mặt modem nếu cảm thấy xấu bạn có thể dùng luôn băng dính 2 mặt rồi dán trực tiếp lên mặt modem, nhớ xoay hướng của parabol về phía cần phát đi xa nhất bạn sẽ thấy được hiệu quả khi sử dụng.

Nếu bạn muốn phát khắp căn nhà 4 tầng, bạn có thể đặt router ở tầng 1 và hướng chảo lên trên hoặc đặt router trên tầng 4 rồi hướng chảo xuống dưới. Tốt nhất là bạn nên đặt ở tầng 4 vì nếu đặt tầng 1 thì sóng đáng ra được phát ở tầng 1 sẽ bị parabol hứng hết và phản lên trên khiến tầng dưới cùng gần modem nhất sóng sẽ không phải tốt nhất.

...
    Cừu, dangka, ltpnhung4 người khác thích bài viết này.
  2. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Không biết có hiệu quả lên nhiều không chứ ở nhà mình có 3 tầng thôi. ;))
  3. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

Có ai chuột bạch đê :-B
  4. se7en

se7en Thành viên cấp 1

hình vẽ kì công thế kia chắc là cũng có hiệu quả đấy @@. mỗi tội mình nhà 3 tầng, tầng nào bắt cũng ngọt :)) k muốn làm :P
  5. Cao Coang

Cao Coang Thành viên cấp 3

Có bác nào thử chưa? :D
  6. ChangeMyself

ChangeMyself Thành viên cấp 2

nhà e máy tính vác tay ko chơi đc =))))))) đi ra
  7. kimanageer

kimanageer Thành viên cấp 1

cục Link-sys nhà em thì lại không có cây phát sóng =))
    KenDang thích bài viết này
  8. Asio Flammeus

Asio Flammeus Thành viên cấp 2

Nhà em làm rồi. Mà không mất công thế này đâu.
    Nhà em dùng NẮP XOONG =)))
    TraNH0L, killbomTâm Hà thích bài viết này.
  9. Du.Aka

Du.Aka Thành viên cấp 1

=)) ngon đấy.....nhưng nhà em dùng cáp cmnr Bác ah =))
    room có Bác nào thử chưa ???
  10. ltpnhung

ltpnhung Thành viên cấp 2

Nhà mình có 2 tầng, làm thế nào được nhở :-?
  11. LiptonChanhĐá

LiptonChanhĐá Thành viên cấp 2

đã làm, và ứ đc, wifi đang 5 vạch, chỉa cái angten đó vào còn 3 vạch :v
    Hà Sùkillbom thích bài viết này.
  12. quachquach

quachquach Thành viên cấp 1

Cái này nó gom sóng chuyển thẳng 1 hướng như Parabol, bác nào nhà cao thì cho ăn ten nằm ngang, cho cái chảo chỉa lên.
  13. Syter

Syter Thành viên cấp 2

Không biết bác mod này được ưu ái như thế nào và nhiệt huyết ra sao nhưng tính cách mình thấy không thể chấp nhận được. Không phải 1-2 lần.
  14. echtammua

echtammua Thành viên cấp 2

Ủng hộ diễn đàn