Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Typography] Cho mình hỏi về file psd hoặc vector v.v..

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Typography' được đăng bởi monkeykingc1, 5/11/14.

Lượt xem: 13,298

1. monkeykingc1 Thành viên cấp 1

Mình thích thể loại Typography nhưng không biết phải tìm "nguyên liệu" thế nào. Mình mò ra trang: http://www.freepik.com/free-photos-vectors/typography ... Thì file tải về là .ai
    Mình dùng illustrator và pts mở thì chỉ có 1 layer, không thể kéo hay cắt j`.

Cái mình muốn hỏi là tìm mấy cái băng rôn hoặc tựa như trong topic này: http://forum.vietdesigner.net/threa...an-bo-typo-minh-lam-tu-dau-nam-toi-nay.53380/
    Thì mình tìm google với từ khoá thế nào :( Cho mình xin gợi ý từ khoá với

...
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. doanhaitu

doanhaitu Thành viên cấp 2

Vintage banners, ribbons, floral...vector! :D
  3. doanhaitu

File .ai thì bạn dùng Ai mở, chọn đối tượng rồi ungroup ra, hoặc bỏ clipping mask,...
    tranvan.muon thích bài viết này
  4. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Keyword: banner, ribbon, ornament...

Freepik chủ yếu là vector chứ ko phải psd. Vector thì dùng AI để mở thì mới thao tác đc với từng đối tượng.

Mà Typography thì hiếm người dùng Photoshop để làm.
  5. monkeykingc1

monkeykingc1 Thành viên cấp 1

doanhaitu mình toàn mò trúng các web trả phí =.=! . Bạn chỉ mình phím nào ungroup và clipping mask với. Mình mới tải AI về hùi trưa :3 tks bạn trước nhé

N.P ùm mình tải về AI vector thì nhiều, ko tìm ra psd. tks bạn nhé. Mình tìm tiếp, toàn là tìm ra mấy trang phải trả phí :(
  6. doanhaitu

Bạn thử trang này đi: http://all-free-download.com/free-vector/vintage-decorating-sign-ribbon.html nhớ đừng chọn mấy cái quảng cáo của shutterstock, còn lại là rất nhiều cái free đó. Ở dưới có thêm các từ khoá tương tự, tha hồ mà click nhé, từ khoá càng ngắn thì nó ra nhiều trang hơn.

Down file về thường là .ai hoặc .eps, bạn mở bằng Ai, chọn thử nếu nó không rời rạc thì chọn Object/ Ungroup, hoặc Object/Clipping mask/ Release. Có thể làm nhiều lần nếu file phức tạp.
  7. lenm

lenm Thành viên cấp 4

làm typo thì nên dùng Ai, trình gà ở dạng xếp font thì ít nhất nó cũng có cái Glyphs mà dùng, pts k có :))
  8. nguyenvuHD

nguyenvuHD Thành viên cấp 2

Sẵn tiện có bác hỏi về typo nên e cũng đang thắc mắc ạ e có file Ai vector mấy cái băng rôn như bác thớt ở trên e tách nó ra đc rồi mà h nó bên AI thì làm sai chuyển qua pts làm ạ tại vì e cũng giống chủ thớt mới sài AI nên ko bit chuyển sang pts ntn hết thêm câu nữa là e mún làm thử làm mấy cái đường nối liền chữ của typo ạ mà ko seach ra tutorial nào cả chỉ có quote thôi các bác nào bit tut typo nối chữ với nhau trên AI cho e xin với ạ thks các bác
  9. N.P

N.P Thành viên cấp 4

#8:

1. Chuyển từ AI sang PS: kéo cái đó trực tiếp sang PS thả ra, nó sẽ thành smart object.
    2. Typo nối nối có nhiều dạng, nói cụ thể là cái nào. Đa số Typo làm bằng font thì chủ yếu dựa vào glyphs, ai cao tay thì vẽ thêm/chỉnh sửa glyphs trong AI. Còn Typo vẽ tay thì khỏi bàn, muốn vẽ gì mà không được.
  10. nguyenvuHD

N.P Kiểu như này nè bạn ơi , bạn biết tut nào typo kiểu này hoặc kiểu khác mà theo dạng typo cho mình xin đc ko bạn , tại mình đang học cái này nhưng ko rành lắm , đc thì cho mình cái link hoặc cái từ khóa seach cũng đc. thks all.
  11. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Mình đã nói ở trên, đa số các Typo nếu dùng font thì lợi dụng glyphs, phần nhiều những Typo như thế này là dùng glyphs sau đó chỉnh sửa, vẽ thêm cho nó, rồi sửa xóa để đc thành phẩm là các nét ngắt và quấn nhau hợp lý. Cái này thì tùy khả năng mỗi người, quan trọng là bạn biết đi nét bằng AI.
    nguyenvuHD thích bài viết này
  12. nguyenvuHD

N.P thks bác nhiều , e mới tập tành nên ko biết bác giúp đỡ ạ
  13. N.P

N.P Thành viên cấp 4

14. Hoàng Nhậtt

Hoàng Nhậtt Thành viên cấp 1

Mình đem nó qua pts được rồi h làm thế nào mà xóa được cái dòng " you text can be placed here " , để mà thêm text vào đó ?

15. Minh Diệu

Minh Diệu Mới đăng kí

Cái này xoá bằng AI bạn ơi, Ungroup nó ra rồi dùng công cụ Select chọn chữ "you text can be placed here" rồi có thể sửa hoặc Delete là tuỳ bạn...

Dùng PS bạn phải chọn vùng chọn chứa chữ fill màu trắng lên, dùng công cụ Type viết chữ lên.... nhưng hơi mất công...
  16. drax

drax Thành viên cấp 4

dùng tài nguyên trên mấy trang chia sẻ free vd freepik.com có nguyên tắc gì ko mn, m thấy nhiều tư liệu nó như là tác phẩm, làm quá đẹp r.
  17. drax

drax Thành viên cấp 4

N.P sao m ko dùng được cái glyphs này nhỉ
  18. N.P

N.P Thành viên cấp 4

#16: Không có nguyên tắc gì cả, bạn có thể dùng tài nguyên trên đó cho mục đích cá nhân lẫn sản phẩm thương mại, họ có nói trong trong điều khoản giới thiệu về trang web rồi.

http://www.freepik.com/how-to-use-the-website

#17: Bật bảng glyphs ra, click đúp để sử dụng glyphs.
  19. drax

drax Thành viên cấp 4

N.P đây là 1 link m tìm được trên youtube, nhưng thử với vài font chữ ko làm được giống clip, có phải cái glyphs này phụ thuộc font chữ ko, cái font trong clip có giá $25
  20. N.P

N.P Thành viên cấp 4

#19 Mỗi font đc hình thành từ nhiều glyphs, cho nên font nào cũng có bảng glyphs cả, chỉ khác nhau ở chỗ font nhiều glyphs font ít glyphs mà thôi.

Ủng hộ diễn đàn