Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Về in ấn và xuất file in ấn banner trong illustrator cs6

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi phamthienphu678, 2/3/16.

Lượt xem: 19,329

1. phamthienphu678 Mới đăng kí

Xin phép làm phiền mọi người một chút, do không rành về in ấn cho lắm nên xin mọi người thông cảm.
    Tình hình là em được giao cho thiết kế một cái banner kích cỡ 6m x 0,8 nhưng lúc mới làm em lại để kích cỡ banner là 3m x 0,4m (tỉ lệ 1:2). Em làm trên illustrator. Vậy mọi người cho em hỏi là:
    1. Mang file .ai này ra nhà in và in thì ảnh có bị vỡ nét không?
    2. Em có đọc được ở đâu đó là chỉ cần căn đúng tỉ lệ kích thước thì mang ra nhà in nó in lớn cỡ nào cũng được vì đây là đồ họa vector, không biết có đúng không?
    3. Có cách nào để xuất ra định dạng file pdf hoặc file ảnh với kích thước 6m x 0,8m từ cái file .ai của em để mình mang qua nhà in chứ không cần phải mang file .ai đi không? (Em có đọc thấy trên diễn đàn có cách không cần xuất ra định dạng file khác vẫn không sợ bị copy file nhưng em lại muốn để sang pdf hay file ảnh hơn do mấy ngày hôm nay mò không ra cách nào để xuất file với kích cỡ 200% nên cũng hơi khó chịu với lại em sợ nhà in nó lại cứ đòi file pdf hoặc file ảnh để in:().
    Em xin cảm ơn mọi người trước ^:)^

...
    Mèo Boorin thích bài viết này
  2. buttre_07

buttre_07 Thành viên cấp 2

Bạn cứ để tỷ lệ 1:2 như thế, thiết kế xong convert font, cắt links ảnh (nếu có) lưu file đuôi .pdf. Đặt tên file là "in banner - 0.8x6m.pdf" và nói chất liệu in bạt hilex hay decan rồi người ta khác biết và sẽ in ra đúng kích thước bạn yêu cầu.
    Mèo Boorinphamthienphu678 thích bài viết này.
  3. phamthienphu678

phamthienphu678 Mới đăng kí

buttre_07 Cảm ơn bạn. Bạn cho mình hỏi thêm là nếu mình xuất file pdf như vậy thì kích cỡ của banner là 3m x 0,4 m đúng không? Như vậy khi đem đi in lớn gấp đôi nó có bị bể hạt hay gì không?
    Cảm ơn bạn nhé.
  4. Sinh Designer

Sinh Designer Thành viên cấp 1

Bạn nhắn tin qua:
    Skyer : sinhdesgin
    Gmail: phongsinh90@gmail.com
    Mình cũng hay đặt tranh ảnh ở mấy nhà in. có thể giúp bạn được,
    phamthienphu678 thích bài viết này
  5. buttre_07

buttre_07 Thành viên cấp 2

#phamthienphu678 Bạn cứ để kích thước như thế đi (0.4x3m). Khi in có phóng lên 4 lần cũng không bị bể hạt hay vỡ chữ gì đâu.
  6. Rogue.

Rogue. Thành viên cấp 2

phamthienphu678 nếu toàn bộ file của bạn vẽ bằng vector, in khổ lớn cỡ nào cũng rõ nét. Nếu in ấn bạn để file TIFF họ sẽ dễ in hơn
  7. MaMa

MaMa Thành viên cấp 2

Resolusion mà thấp thì bị vỡ khi phóng to, theo kích cỡ của bạn thì res cỡ 100ppi vẫn in ok.
    Cứ để đuôi jpg cho phổ thông thôi, nhà in tự biết làm j. Nếu quen làm với TIF thì sau này gửi email khó khăn do file TIF nặng hơn mấy file ảnh jpg hay pdf nhiều.
  8. thanh1683

thanh1683 Thành viên cấp 1

Bạn cứ thiết kế 80x600mm. Sau đó convert font cắt link ảnh (nếu có), convert line và shadow (đổ bóng) rồi save file ai bình thường đem ra nhà in thì kỹ thuật bên in sẽ xử lý cho bạn và khi in sẽ ko bị vỡ nét. Nếu kỹ thuật nhà in không biết cách xử lý hoặc bạn không muốn họ lấy file gốc ai của mình thì bạn làm như sau: bước 1 như trên sau đó save lại với đuôi pdf, rồi qua photoshop bạn mở file pdf lên và save as với đuôi tiff bạn chọn
    Code:
    http://i559.photobucket.com/albums/ss39/thanh1683/Huong%20dan%20in/1-01_zps2qp0cgsr.jpg
    Code:
    http://i559.photobucket.com/albums/ss39/thanh1683/Huong%20dan%20in/2-01_zpsbimhleyf.jpg
    Code:
    http://i559.photobucket.com/albums/ss39/thanh1683/Huong%20dan%20in/3-01_zpsyrajmtj6.jpg
    Code:
    http://i559.photobucket.com/albums/ss39/thanh1683/Huong%20dan%20in/4-01_zpslc5mft0z.jpg
    Rồi đem file này ra nhà in. Chúc bạn thành công
  9. lenamdung

lenamdung Thành viên cấp 1

- Đối với file Vecter thì tỷ lệ bao nhiêu cũng ko bể.
    - File hình ảnh thì 150dpi cho tỷ lệ 1:1 khi in chất lượng cao (In PP, Hiflex họ hay hỏi in đẹp hay in thường) in thường thì 72 dpi tỷ lệ 1:1 (hoặc 300dpi tỷ lệ 1:10 - mình hay làm cho file KT lớn). Mình cho cái này là cho trường hợp in khổ cực lớn máy yếu làm tỷ lệ 1:1 300dpi ko nổi á, chứ ko thì cứ 1:1 300dpi là chắc cú.
    - Đối với file hiện tại của bạn xuất jpg 300 dpi (CMYK hay RGB gì cũng được) xong gửi file nói họ in 6x0.8 (200%) là họ tự làm.
  10. phamthienphu678

phamthienphu678 Mới đăng kí

Sinh Designer Cảm ơn bạn nhé, mình sẽ xem lại rồi gửi mail cho bạn sau :)
    buttre_07 Cảm ơn bạn nhiều nhé :)
    thanh1683 Cảm ơn bạn rất nhiều luôn, bạn hướng dẫn chi tiết quá :)
    :)
    lenamdung Cảm ơn bạn, cho mình hỏi thêm một chút nữa nhé: file mình làm toàn bộ bằng vector, có điều khách muốn đặt logo vào mà chỉ có file ảnh (512x512) nên khi in thì để như bạn nói có sợ bị bể hạt không?:-?
  11. lenamdung

lenamdung Thành viên cấp 1

Sr lâu quá ko vô xem.
    Logo nếu đơn giản thì nên vẽ lại.
    Đối với file hình muốn xem in ra có bể hay ko thì với kích thước tỷ lệ 1:1 trong AI bạn zoom khoảng 200% là tương đối khi in ra nhìn sẽ giống vậy. Trong PSD thì zoom 100%.
    Mèo Boorin thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn