Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Về việc học Photoshop để đi làm!!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi frankvu, 17/1/16.

Lượt xem: 9,611

1. frankvu Mới đăng kí

Xin chào anh/chị/em và tất cả các bạn, mình lập topic này có đôi điều tâm sự với mọi người như sau: Mình hiện là sinh viên học về CNTT năm cuối của 1 trường đh, vì trong suốt mấy năm học mình lười học mải chơi nên những gì mình học được cho tới giờ gần như chỉ là con số 0, sắp ra trường rồi giờ thấy hoang mang quá các bạn ạ. Còn khoảng 5-6 tháng nữa cho mình làm lại thôi, mà mù tịt code rồi, giờ mà chạy theo lập trình nữa chắc không kịp, nên mình định học mấy cái công cụ như Photoshop để còn có việc mà làm. Vậy các anh/chị/bạn đi trước cho mình một lời khuyên với! Nếu trong khoảng 5 tháng tới mỗi ngày mình dành 3 tiếng để tự học Photoshop thì liệu có đủ trình độ để đi làm ngoài không? Và mình phải bắt đầu học từ đâu. Xin cảm ơn!

...
    DzungDG thích bài viết này
  2. DzungDG

DzungDG Thành viên cấp 1

Giống mình tự học đi bạn. Đừng hoang mang. Kiên trì sẽ tạo ra thành quả. Hãy xác định mục tiêu rõ ràng. Nó sẽ tự kéo bạn đi
    frankvu thích bài viết này
  3. _noregret_

_noregret_ Thành viên cấp 2

Bạn nên đi học những trung tâm cho đàng hoàng chứ tự học thì xem ra khó lắm =.=
  4. February.23

February.23 Thành viên cấp 1

Tự học thì bạn phải có thời gian + quyết tâm cao + đam mê thì mới hiệu quả bạn ạ. Trong trường hợp của bạn thì nên đi học bên ngoài, ngoài giờ học thì ở nhà mày mò thực hành, tìm hiểu thêm...
    Dù học kiểu nào thì cũng nhớ cần phải có quyết tâm cao độ chứ đừng nản chí nhé bạn.
    Chúc bạn thành công !
    DzungDGfrankvu thích bài viết này.
  5. frankvu

frankvu Mới đăng kí

Cảm ơn các bạn, mình cũng muốn đi học trung tâm lắm nhưng thời gian + điều kiện không cho phép, chắc chỉ tự học thôi. Các bạn có thể gợi ý cho mình nên bắt đầu học từ đâu không?
  6. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Tại sao bạn không nhận ra ngay từ đầu mà đến giờ nước đến chân mới nhảy? Đây là tình trạng chung của giới trẻ bây giờ, lười học rồi tới khi nhận ra thất nghiệp thua súc người khác rồi mới ân hận. Với 5 tháng đó bạn phải cố học, kiên trì, bằng không vô ích, đồ hoạ nói khó cũng không khó, mà dễ cũng không hẳn dễ, cho nên bạn cần biết bạn phải làm gì trong khoảng thời gian đoa
  7. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

Tự học cũng đc, nói thẳng ra mình học 3 năm mà chẳng đâu vào đâu, pts chỉ dừng ở cái mức độ gọi là biết đc 50% các thanh công cụ để làm gì, việc để khai thác triệt để các công cụ chỉ dừng ở 30% và 3 năm chẳng bằng 1` tháng mình đi làm, tự mò mẫm + áp lực công việc, và bây h àm chủ gần như 70% kỹ năng của photoshop, còn sáng tạo là ở mình.
    Cố gắng lên, chỉ sợ bạn lại nản rồi ham chơi như lúc đi học, chứ cơ hội tự mình taoj ra, chẳng ai cho chờ đợi hay nó tự đến cả
  8. lamborghini711

lamborghini711 Mới đăng kí

um. mình cũng có học j về cntt đâu mà tự mày mò rồi xin việc designer đây bạn. cố gắng tự nỗ lực thôi
  9. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

giaphu_design Em cũng học CNTT nhưng cái nghề chọn mình bác à ! :D , mặc dù biết PHP , ASP.NET, C#, CSS , HTML .Xã hội nó xô đẩy =))z =))z
  10. vtnamno1

vtnamno1 Thành viên cấp 1

bạn nên bỏ khái niệm thời gian đó ra , 3 tiếng như muỗi đốt inox thôi . muốn làm đc với thời gian mấy tháng cày thì phải gọi là dồn hết cho nó , thời gian tương đương với việc cày game đua top vậy , tôi mất gần 1 năm cày max time và tâm huyết cao độ để trở thành 2d game artist , trong khi đã biết vẽ và biết pts rồi đó , bạn có thể nâng trình nhanh khi đi làm nhưng để được đi làm thì tối thiểu phải đạt đc cái mà nhà tuyển dụng cần , với 3 tiếng mình sợ không đủ đâu
  11. lamborghini711

lamborghini711 Mới đăng kí

mà sao bác thới lại có khái niêm 3 tiếng /ngày nhỉ. sắp xếp thời gian rảnh mà học ngày học đêm chứ, đang còn là SV thì có chuyện j quan trọng hơn học đâu, bớt gái gú với game đi là đc
  12. badboy2000320

badboy2000320 Thành viên cấp 2

3 tiếng/ ngày với mình từ ko biết gì -> biết chỉnh màu làm ảnh cưới với ảnh thẻ -_-. Bạn thớt nói hoang mang phết
  13. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

PTS để mà nói để biết công cụ mà làm thì học 3 tháng là ổn, vì quanh quẩn mấy công cụ làm suốt, nhưng mà vấn đề ở đây khi bắt tay vào làm thì từ ý tưởng đến thực thi và được duyệt nó cách nhau xa lắm, cho nên ngoài học công cụ phải học về thẩm mỹ
  14. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

biết PS không sợ chưa đủ, nên học thêm vector như corel hay AI mới chắc
  15. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Học trọn bộ Adobe đi !
  16. MichaelDinh

MichaelDinh Thành viên cấp 2

Dễ thôi bạn ơi, Bắt đầu từ Retouch - Lượng tầm 5,5tr. Chỉ cần biết Photoshop, tách nền nhanh tay, thẩm mỹ tốt => OK
  17. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

:) Tầm tuổi này mà bạn vẫn còn đang ù ờ chưa biết nên chọn cho mình con đường nào thì hỏng thật rồi.
    Để có một cái nghề nào đo cho bản thân thì phải xác định điều mình thích và bắt đầu mới học và rèn luyện. Chứ tuyệt đối đừng nhìn vào thành công của người khác để đánh giá việc mình sẽ làm.

Ờm, giờ bạn chỉ có thể bỏ ra 3 tiếng 1 ngày để học để kéo lại lấy tương lại, thì mình nghĩ bạn nên thôi đi, bỏ thêm ra 3 tháng nữa đi chơi game tẹt ga tiếp đi, để gần giữa năm bạn còn 2 tháng để học thì lúc đấy hẵng bỏ ra 2 tháng ko ăn ko ngủ mà luyện. :) Đấy là cái bạn phải chấp nhận, phải tự mà gánh chịu do chính cái cách bạn đối xử với chính bản thân bạn, tương lai của bạn.
    Và giờ bản chẳng có quyền gì để yêu cầu bản thân mình, từ một thằng mải chơi quay ra tìm một hướng đi đích thực cho bản thân mình để tồn tại cả.

Có thể mình nói khó nghe thật đấy cơ mà mình muốn bạn suy nghĩ lại về cái cách bạn lựa chọn con đường đi cho mình. Hãy nghĩ đến một việc gì đó mình thik mình mong muốn thực sự. Còn nếu vẫn nói về việc, tôi thích chơi game, tôi thích lướt web, fb bla bla... Thì tốt nhất bạn nên đi tiếp con đường đấy. Để sau này bạn mới thực sự tìm ra con đương đúng cho mình, chứ giờ mình thấy bạn nói "Mình còn 6 tháng nữa" là mình biết, bạn vẫn chưa thực sự bắt đầu đâu.

Nếu thực sự muốn học PTS để có thể làm việc được thì pm với mình qua skype: ducuong233

Mình sẽ giúp bạn phần nào để bạn hiểu ra bạn cần làm cái gì và học cái gì trong thời gian tới.

:)
    frankvubinnghiem thích bài viết này.
  18. binnghiem

binnghiem Thành viên cấp 1

PTS chỉ là công cụ thôi. nó cũng chỉ là đôi đũa trên bàn ăn. người thì dùng để lấy đồ ăn. người thì để gải đít (như bạn đã làm trong 3 năm qua, hoang phí thứ mà không mua được - thời gian) ....

Nếu bạn suy nghĩ học Photoshop để có việc làm thì tức là bạn đang gải đít lần 2 rồi

3h/1 ngày là thế nào. có lúc mình dành cả đêm để học 1 animation. có lúc thì mình cafe cả ngày lun chứ tg là nghĩa lý gì ở đây. Đam mê, hứng thú mà tính bằng tg ah

Còn khoảng 5-6 tháng nữa cho mình làm lại thôi, mà mù tịt code rồi, giờ mà chạy theo lập trình nữa chắc không kịp --->> vậy là bạn xác định bỏ --->> 5 -6 tháng này là gì vậy. bỏ là bỏ. làm lại là làm lại.

mình chỉ giúp bạn cách bắt đầu để trở thành 1 họa viên chứ mình không bít hướng dẫn học photoshop. tự học chỉ hiệu quả khi đã có bài bản. tự học chỉ hiệu quả đối với việc nâng cao, tự học đôi khi là chỉ để giải đáp 1 thắc mắc đôi khi là cực nhỏ nhưng làm mình ức chế. nhiều lúc mà coi xong hết 10 cai clip đi chăng nữa nhưng chỉ biết thêm 1 kiến thức nhỏ. nhưng lại là chìa khóa liên kết các kiến thức của bạn. tự học cũng được thì HAVART chuyển sang bán sách cho rồi. giáo viên chính là người tổng hợp, liên kết, phân loại .... các kinh nghiệm kiến thức để truyền lại cho thế hệ sau mà bạn xem như bèo nhèo vậy. không cần theo cũng được. vậy bạn làm theo phương châm này 3 năm này đã có hiệu quả chưa

2d vẫn là nền tảng cho tất cả các con đường sau này (2d chuyên về logo, brochure, 3d nội thất, 3d animation, 3d game ......)

2 phần mềm chính vẫn là photoshop (chỉnh sửa ảnh), illuatrator hoặc corel ( hồi trước thịnh hành nhưng giờ chủ yếu dùng để làm phần mềm chạy CNC laser .... nhưng vẫn còn nhiều chỗ sử dụng đeể hoạc ) (thiết kế bố cục... dựa trên vector). 1 cái là tay trái, 1 cái là tay phải nên không có cái nào quan trọng hơn cái nào. trung tâm thì khoa học tự nhiên. hoặc kham khảo thêm. mình chỉ học ở đây 1 khóa khi đã có nên tảng kiến thức. thì mình thấy không quá xuất sắc nhưng đủ làm nên tảng. hiểu công cụ. nắm bắt cơ bản được. còn không thích thì bạn tìm thêm. mắc công mang tiếng PR

sử dụng được 2 phần mềm này tương đối thành thạo thì bạn có làm 1 họa viên. để thành thiết kế thì còn khoản mấy chục môn bạn phải học nữa

sau này khi đi làm được 2 năm thì tử bạn sẽ định hình được mình cần gì và mình muốn đi con đường thế nào thôi.

năm mới Chúc bạn sám hối thành công
  19. Nguyễn Kiều Vương

Nguyễn Kiều Vương Thành viên cấp 1

giờ nói muộn cũng chưa mà sớm cũng sai,nhưng vấn đề bạn cần xác định công việc trong tương lai thì bạn mới phấn đấu mà trang bị cho công việc cần sắp đến
  20. drax

drax Thành viên cấp 4

adobe tv, lâu lắm rồi mình ko vào. nếu may mắn, các bài dạy của chuyên gia adobe vẫn còn đó, luyện được hết chỗ đấy là ok. sau này đi làm thì sẽ hiểu sâu hơn, biết những thứ mà khi ngoại đạo không bao giờ bạn biết.

Ủng hộ diễn đàn