Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Về việc xóa font trong Photoshop ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Boo Mina, 13/10/14.

Lượt xem: 18,018

1. Boo Mina Thành viên cấp 1

Chào mọi người :D
    Mình muốn xóa vài font trong những font có sẵn( mặc định) của Photoshop; khi định xóa thì thấy hiện lên box này
    Và mình muốn hỏi là nếu xóa đi vài font có sẵn trong Photoshop thì các bộ font còn lại có bị ảnh hưởng/ lỗi gì không nhỉ ? Tại thấy box kia nên hơi bị xoắn, mong được các bạn giải xoắn cho newbie về Photoshop như mình :D Thanks :)

...
  2. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Font khác thì chắc ko ảnh hưởng, nhưng ko ai cam đoan bạn sẽ ko bị lỗi font Win hoặc vô mấy trang web nó ko hiện chữ toàn hiện ô vuông, đây ko phải là font riêng của Photoshop, mà là font mặc định của Win. Đã là font mặc định, thì có rất nhiều font chỉ mang tính chất phục vụ cho việc hiển thị chứ bản thân user chưa chắc đã đụng tới.

Ví dụ: Font Arabic, bạn không phải người Ả Rập nên chắc ko dùng rồi, nhưng nếu bạn vào trang web Ả Rập, hoặc bất kỳ cái nội dung gì có tiếng Ả Rập, mà ko có font này, bạn sẽ ko thấy gì khác ngoài 1 đống ô vuông. Tương tự cho các font tiếng Hàn, Trung, Thái... Nếu bạn nào học mấy thứ tiếng này, thì đây sẽ là lợi thế vì Win có sẵn font cho các bạn dùng, phục vụ việc học hiệu quả hơn.

Ví dụ khác: font Wingdings, bình thường ko đụng tới, nhưng nếu bạn đi học Tin học A, làm Word, người ta yêu cầu tìm ra symbol đó insert vào bài Word, bạn xóa mất font này, hiểu rồi ha?
    Boo Mina thích bài viết này
  3. do dang

do dang Thành viên cấp 2

Nói chung lang nó hỏi bạn có chắc chắn xóa nó không, bạn không thích thì cứ xóa thẳng tay thôi, nếu không muốn xóa nữa hoặc có vấn đề gì thì bạn vào thùng rác và phục hồi lại là như cũ thôi, nói chung là không phải xoắn!
  4. Dbangel1994

Dbangel1994 Thành viên cấp 1

Mà cái này là font của cái win mà...Photoshop nó chỉ load font của win vào thôi...trừ bộ font mặc định của win ra thì còn lại xóa đc...khi thiết kế thì nên dùng mấy cái phần mềm quản lý font để load hết font mình sưu tầm vào mà dùng...dùng xong thì unload là đc...nhẹ nhàng tiện lợi
  5. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Nói chung là có xóa đi chăng nữa thì cũng có lúc phải lọ mọ đi restore lại thôi. 300 mấy font của Win tốt nhất ko nên đụng vào.
  6. isill

isill Mới đăng kí

@Dbangel1994 Dùng các phần mềm quản lý font là những cái nào ạ? E muốn tạo một file riêng để down font ạ!
  7. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Chỉnh sửa lần cuối: 9/2/18

Ủng hộ diễn đàn