Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Wacom ] Thắc mắc về wacom cth680

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi jacktitanick, 21/9/15.

Lượt xem: 3,867

1. jacktitanick Thành viên cấp 2

Chào mọi người, cho mình hỏi chút, sao mình vẽ bên CS6 thì bút nhạy và mượt, còn khi vẽ bên SAI thì mượt được mấy phút sau đó nó có cảm giác chậm chạp khi vẽ là sao nhỉ, mình vẽ xong rồi nó mới hiển thị, không như bên CS6 thì vẽ phát hiển thị luôn. cảm giác trễ rất khó chịu, ai biết chỉnh sửa gì giúp mình với.
    SAI nó nhẹ hơn CS6 mà lại trễ khi vẽ thì vô lí nhỉ.

...
  2. Ká Đại Nhân

Ká Đại Nhân Mới đăng kí

SAI tool là một phần mền mình cho là lỗi rác khác nhiều. Nguyên nhân thì nhiều lắm bạn, giống như mình vẫn sài SAI bình thưởng bổng 1 ngày nó không cho mình open new file nữa, hoặc không cho mình lấy 1 file hình bỏ vô SAI để sketch.

cách tốt nhất mình được tư vấn từ một số bạn chuyện về artist là, xóa đi cài lại bản khác hoặc tập làm quen với photoshop hoặc tìm một tool khác.
    như manga studio hay Clip studio paint chẳn hạn :v

Còn nữa SAI ko hổ trợ cho mac OS , muốn cài phải chạy win ảo. Mợt lắm Clip studio thì khác, đc cho cả win lẫn mac, giao diện và tool tương tự như SAI - blen màu cũng như SAI.
    ToiHocDoHoa.comjacktitanick thích bài viết này.
  3. jacktitanick

jacktitanick Thành viên cấp 2

Ká Đại Nhân mọi khi mình vẽ chuột thì ko bị trễ như thế, giờ vẽ bút thì lại bị, nãy mình mới chọn size 2000x2000 thì vẽ ko thấy trễ nữa, mọi khi mình để 5000x5000, có khi nào do size lớn k nhỉ, mà sao bến Sốp để size lớn thì vẫn bình thường?
  4. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Lỗi phầm mềm vs driver thôi.
    Cài lại là hết ^^ fix thì lâu vô chừng.
    Size lớn thì chắc do máy yếu nên bị delay.
  5. jacktitanick

ToiHocDoHoa.com size lớn nhưng sao bên CS6 nặng gấp mấy chục lần bên SAi thì lại ko bị trễ nhỉ, hay thử cài lại SAI nhỉ?
  6. Ká Đại Nhân

Ká Đại Nhân Mới đăng kí

@jacktitanick
    Chuyện lag con trỏ khi sử dụng file lớn thì dù bạn có sài pts hay SAI cũng như nhau.
    Tốt nhất thì bạn nên để size kích thước là full HD chỉnh Resolotion là 144 hoặc 150. Nếu lên 300 thì cũng giật tung.
    jacktitanick thích bài viết này
  7. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

jacktitanick cùng 1 kết quả mà code xử lý khác nhau chứ. Những hãng lớn thì liên tục update để tối ưu code để xử lý tốt và nhẹ nhất. Các phiên bản sau luôn tối ưu hơn phiên bản trước nên sẽ mượt hơn.

Nguyên nhân lag con trỏ có thể là
    - code xử lý của phầm mềm ko tối ưu
    - phần cứng ko đáp ứng đủ (ram, cpu xử lý trễ)
    - driver ko ổn định - xung đột
    Ko biết bạn Ká Đại Nhân sao chứ mình sử dụng file 5000x5000 300dpi test thử thì ko bị giật.
  8. jacktitanick

Ká Đại Nhân hỏi ngu tí Resolotion là gì nhỉ, trong SAI mình thấy nó mặc định là 75, nếu tăng hay giảm cái đó thì sẽ ảnh hưởng gì nhỉ?
  9. jacktitanick

ToiHocDoHoa.com SAi nó nhẹ thế mà cũng lăng nhỉ, bên sốp mình chỉnh 5000x5000 mà bút vẽ vẫn mượt như chuột, mà mình tải driver mới nhất của wacom rồi sao mà lâu lâu mở máy lên nó lại báo thế này
  10. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

để 5000x5000 là tương đối to đó
    Nếu đê Resolotion 300 nữa thì càng nặng

Thường thì mình để từ a4 rồi vẽ, lúc nào dân chơi thì để tờ a3, Resolotion 300, nhưng mà dùng photoshop

ko dùng Sai, nếu dùng Sai mình khuyên bạn nên chuyển qua clip studio paint dùng thích hơn
  11. jacktitanick

bui manh thang, mình mới nghe phần mềm đó lần đầu tiên, xem clip thấy cũng hay hay như SAI, thử dùng xem thế nào :D tks
  12. Ká Đại Nhân

Ká Đại Nhân Mới đăng kí

@ToiHocDoHoa.com Bên máy win thì mình để khổ A4 - 300 dpi thì cà rởn cà rởn :v
    cũng khá lag ấy, còn bên MAC vẫn bình thường. Mà mình dùng pts chứ ko dùng SAI :3

SAI à, mình sài 1 thời gian rồi nó ko cho mình mở file hình nữa, bắt new file mới , cũng chẳng cho mình lấy mở file đang vẽ ra vẽ tiếp , cứ ep phải open new miệt, ghét quá không sài nữa :v
  13. jacktitanick

Ká Đại Nhân làm sao để hiển thị bảng màu tròn như ảnh ở trong photóhop được nhỉ, bên sốp mình nó chỉ hiển thị mấy thanh ngang màu như phía dưới màu tròn trong hình thôi :(
  14. jacktitanick

15. jacktitanick

ai biết đưa bảng màu ra ngoài như thế này để tô màu cho tiện ko chỉ mình với
  16. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Ủng hộ diễn đàn