Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Web/App Designer học thêm tiếng Nhật có cơ hội thăng tiến không?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi huytuandesign, 10/3/15.

Lượt xem: 2,224

1. huytuandesign Thành viên cấp 1

Chào các bạn, hiện tại mình đang làm designer về mảng giao diện website/app cho một cty Nhật tại sài gòn, cty có tạo đk học tiếng Nhật nhưng hiện tại mình rất bận việc ngoài nên cũng phân vân việc đầu tư thời gian học.
    Mình muốn tham khảo ý kiến các bạn hoặc đàn anh có kinh nghiệm xem học thêm tiếng Nhật với ngành này thì cơ hội phát triển nghề trong hiện tại và tương lai gần sắp tới thế nào. tiếng Anh thì mình có thể tự tin giao tiếp ở mức chém gió được nhưng cảm thấy bây giờ tiếng Anh cũng đã dần phổ thông và cạnh tranh, mình muốn tìm cơ hội với các cty Nhật. Nếu khả quan mình sẽ đầu tư hẳn để học vì tìm hiểu thấy tiếng Nhật rất khoai, ko học chơi cho vui được.
    Cảm ơn tất cả các bạn quan tâm :)

...
    SanJi thích bài viết này
  2. huytuandesign

huytuandesign Thành viên cấp 1

chắc req nick để hỏi nên ko ai dám trả lời chăng T_T
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Nếu bạn xác định làm gắn bó với công ty Nhật này thì nên học. Còn ko thì cũng ko cần thiết, vì ngành web design này đâu phải là ngành gắn liền với tiếng Nhật? Mà nó gắn với tiếng Anh nhiều hơn, và dĩ nhiên là trình độ chuyên môn của bạn :)
    SanJihuytuandesign thích bài viết này.
  4. huytuandesign

cám ơn anh hữu dư, đúng là ở ngành nghề nào thì trình độ chuyên môn vẫn là quan trọng nhất. Gần đây em thấy các cty Nhật đầu tư cũng như làm ăn tại sài gòn ngày càng nhiều, về lập trình thì em biết chắc chắn nếu giỏi tiếng + chịu khó theo văn hóa làm việc của Nhật thì mức lương và cơ hội sẽ ăn đứt so với cty VN mình. Nhưng còn mảng design thì lại không quen ai, nên em mạn phép hỏi anh em trên này để có cái nhìn tổng quát hơn :)
  5. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

thăng tiến mạnh nhé ;) tui cũng đang làm cho cty nhật đây :P
    huytuandesign thích bài viết này
  6. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Nếu thế thì nên dành thời gian ra để học thêm tiếng Nhật thôi, vừa rèn luyện ngôn ngữ song song với rèn luyện chuyên môn thì chắc chắn sau này tương lai sẽ sáng sủa!

Mình có thằng bạn đang làm kỹ sư diện cho 1 cty Nhật cũng đang tự học tiếng Nhật gần năm nay :D
  7. huytuandesign

banbaonylong có cơ hội đi Nhật mở mang ko bạn, tần suất làm việc của designer bên đó có khủng như của các developer thường thấy ở cty Nhật ko
    Phạm Hữu Dư cảm ơn anh xem ra bỏ khoảng 2 năm để biết thêm một thứ tiếng đang thịnh hành cũng sẽ có lợi không chỉ với nghề designer :)
  8. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

bạn hỏi rất thừa, đi Nhật làm 10-12h/ngày là bình thường nhé. Sếp mình là 1 ông Việt sinh ra ở Nhật (có thẻ vĩnh trú - permanent residency)... thấy ổng toàn thức đến 2-3h sáng theo h vn cả =))

bạn học tiếng nhật để giao tiếp với bọn nó thì bọn nó càng khoái (nhật dở tiếng anh), ko nhất thiết fải đi nhật ;)
    huytuandesign thích bài viết này
  9. huytuandesign

kaka ý mình "bên đó" là bên cty bạn á, chứ còn ôi thôi mấy sếp bên Nhật thì kỷ lục mình ghi nhận là 4h, khá hoảng, dev thì bị dí liên tục, chỉ duy nhất mình là hiếm khi bị overtime nên hơi thắc mắc :D
  10. haivlit

haivlit Banned

Cty Nhật luôn thích và dành cơ hội cho nhân viên biết tiếng Nhật, và cả cơ hội sang Nhật công tác nữa.

Ủng hộ diễn đàn