Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin các pro góp ý kiến về bản quyền logo

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày sản phẩm nhận diện của bạn' được đăng bởi rungtram2014, 2/4/16.

Lượt xem: 3,674

1. rungtram2014 Thành viên cấp 4

Xin lỗi các pro gì lý do cá nhân nên mình phải xóa bài viết thank các bạn đã đống gốp ý kiến

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 2/4/16
  2. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

dĩ nhiên trang linh kien283 sẽ công chính liêm minh không gọi là đi ăn cấp rồi ông ơi vì cái trang của ông tk cho có đăng kí bao giờ mặc dù ông tk cho người ta trước :).

Việc bản quyền hay không người ta chỉ dựa vào giấy tờ văn bản pháp lý thôi, còn với đưa ra bằng chứng bản vẽ, cho dù là bản vẽ file gốc cũng vẫn thua, vì họ không có căn cứ để giải quyết phần thắng về trang web và do ông tk :D
    rungtram2014 thích bài viết này
  3. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

mình chỉ sợ là trang web linhkienchatluong có bị kêu là ăn cấp bản quyên hây không thôi
  4. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Thì như tôi nói nếu đi đến tranh chấp ai copy ai thì linhkienchatluong là thua nhé :D
  5. rungtram2014

giaphu_design cho mình hỏi là đăng ký bản quyền phí khoản bao nhiêu vậy mình chưa từng làm bao giờ nên biết
  6. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

rungtram2014 lại cục sở hữu trí tệ sẽ có lời giải :D, nhưng e là hơi muộn rồi :3
  7. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Tầm 3tr ! Nhưng giờ thì đã quá trễ.
  8. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Đây là một bài học từ KINH ĐÔ. :)
    Tóm lại một điều là, bên nào đăng ký bản quyền trước bên đó thắng :)
  9. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

Bác quan tâm làm gì bác rungtram2014, bác thiết kế logo chọ bên linhkienchatluong, người ta ko đăng ký bản quyền bị ăn cắp thì họ phải chịu. Còn họ đăng ký bản quyền rồi thì họ có quyền kiện bên kia, thế thôi. chả viêc jgif bác phải xoắn :v
  10. rungtram2014

dao duc viet mình không biết nên nhờ mấy bạn gốp ý kiến để học thêm kinh nghiệm thôi
  11. dao duc viet

đù đợt đó có làm cho ông này, em có nên đi kiện ông LKCL không ta.
    Em bị ăn cắp bản quyền :-?:-?:-?
  12. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Nó sẽ là dư lày:
    Thường nếu là làm cho các bên là cá nhân thì họ không cần bản quyền đâu, thích thì đổi logo không thì thôi.
    Thứ 2 là đối với những khách hàng chắc chắn họ là Cty hay Doanh nghiệp, thì nên tư vấn họ làm cái đăng ký nhãn hiệu, chính là logo mình làm cho họ đấy. Ở đây chỉ cần nói là làm hỗ trợ họ về khâu đó, giá như nào mình sẽ có giấy tờ đầy đủ gửi họ, cái này thì ko ăn nhé để lấy lòng tin từ khách, còn nếu họ kêu đắt bla bla. Thì cứ nói là sau này có tranh chấp như nào thì giải thích cho họ hiểu.
    Quyết định là ở khách, mình chỉ đảm nhiệm phần tư vấn thôi :)
    rungtram2014 thích bài viết này
  13. dao duc viet

Không có ý gì với bác rungtram2014 đâu nha, sao tự nhiên tui xoay cái nhô gô hồi tui làm gởi họ mà không có câu trả lời gì. giờ lại thấy nhô gô của mình giống y chang. Xoay icon 90 độ, font chứ thì y chang :v
  14. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

Các bác này chưa hiểu rõ về vấn đề bản quyền đăng ký rồi!
    Khi các bác đăng ký ở VN sẽ ko đc hướng dẫn là đăng ký và bảo hộ gồm những thành phần nào của logo và ko có xác nhận cũng như bản quyền tác giả có chăng chỉ là hợp đồng đơn hàng thiết kế logo (cái này ở VN thuộc diện bán đứt cái này hại cho bác nào làm brand, vì nhiều khi mang show lại bị bên kia biết nó cũng có thể kiện bác đc). Nên 100% thằng nào đăng ký trước sẽ đăng ký thêm 10 mẫu gần giống để bảo hộ, như vậy nếu 1 doanh nghiệp nào đó muốn làm giả sẽ thừa sức làm nhái lại thương hiệu bằng cách tách từng bộ phận logo và thêm thoắt vào và ta da 1 logo mới ra đời, và ngoài 10 cái mẫu đó nên có kiện cũng chỉ tổ tốn tiền ko làm đc gì. Còn nếu các bác tách từng chi tiết ra và đăng ký (hình như một bộ vậy tầm trên 4k$) giống như thằng apple ấy nó đã đăng ký dáng vuông bo góc thì thằng nào làm gần vs tỉ lệ đó bị kiện. Thì nó dính tới vấn đề thương mại, luật gì bên chống gian lận kinh tế gì gì đó (éo nhớ các bác ạ), còn đăng ký quyền tác giả thì đơn giản hơn, rẻ hơn, nhưng chỉ dc kiện khi xài nguyên bản cái đó mà ko cấp phép còn làm na ná thì ko sao.
  15. rungtram2014

dao duc viet mình cũng làm ra 5 bản demo nhưng họ ko trả lời khoản 1th sao tự nhiên họ liên lạc với mình và nói cần lấy cái logo này
    Chỉnh sửa lần cuối: 2/4/16
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn