Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin cách làm hiệu ứng mờ dần ra phía rìa của một đối tượng

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi hoangdat136, 11/11/15.

Lượt xem: 18,608

1. hoangdat136 Mới đăng kí

Chào các bạn!
    Các bạn giúp mình làm được hiệu ứng như hình dưới này với!
    Hình gốc của họ là 1 ảnh PNG nền trong suốt nhưng mình thêm nền đen vào cho dễ nhìn. Họ có 5 thanh màu hồng mờ dần lên phía trên. Mình thử hiệu ứng Halftone nhưng ko được như họ.

Cảm ơn mọi người!

...
  2. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

dễ nhất - thủ công là tạo brush rồi quẹt qua quẹt lại xóa dần :3
    Hồng Sơnhoangdat136 thích bài viết này.
  3. hoangdat136

hoangdat136 Mới đăng kí

Tay nghề mình kém nên quẹt ko được tự nhiên như hình đó được :)
  4. Lee Phước

Lee Phước Banned

5. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Bạn sợ xoá không đều thì add layer mask cho nó rồi dùng brush để opacity khoảng 20% trở lại và xoá thôi, cái nào không ưng thì nhấn X trả lại :)
    hoangdat136 thích bài viết này
  6. hoangdat136

hoangdat136 Mới đăng kí

Cảm ơn bạn giaphu :)
    Gia Phú thích bài viết này
  7. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

hoangdat136 Lâm Đồng luôn hả, ngộ cũng từ núi B'Lao nè :D
    Để mai hoặc mốt rảnh làm mấy tut thiết kế áo thun cho bà con xem chơi.
    Nói vài câu chả biết diễn tả sao.

À, nếu thiết kế áo thun thì ko nên dùng Opacity nha.
  8. hoangdat136

hoangdat136 Mới đăng kí

ToiHocDoHoa.com Mình ở Cát Tiên, Lâm Đồng :). Vậy cái đó dùng brush à bạn.
  9. khanhnguyen_ag

khanhnguyen_ag Thành viên cấp 2

Chọn đối tượng, add vector mask lên đối tượng, click chuột chọn vector mask, tô gradien (radial) từ trắng sang đen từ trong ra ngoài. Thử xem nhé !
  10. hoangdat136

hoangdat136 Mới đăng kí

khanhnguyen_ag cảm ơn bạn, cách đó làm hình ra gần giống nhưng nó mịn quá, còn hình trên nó hơi sần sùi =D
  11. khanhnguyen_ag

khanhnguyen_ag Thành viên cấp 2

bạn có thể add thêm texture hoac noise vào cho giống. Tôi đọc title thấy nói muốn làm mờ ở rìa đối tượng nên đã hướng dẫn như vậy.
  12. Virvi Pham

Virvi Pham Thành viên cấp 1

13. llanhlungll

llanhlungll Mới đăng kí

Bài lâu rồi nhỉ.. nhưng hôm nay mình cũng cần tìm cách như vậy chia sẻ cho ai cần.. mình đã thử và thành công bằng cách sử dụng Gradient Tool (G).. như của bạn cần là tạo Layer Mask cho thanh màu hồng (thanh ở giữa nhé) và dùng Gradient Tool chọn Neutral Density (khi click vào Gradient Tool nó hiện dưới Menu bấm sổ ô màu xuống)>Linear Gradent, Mode: Nomal, Opacity: 100%, tick chọn Dither và Transparency kéo từ trên xuống khi nào được hình như mong muốn, rồi nhân Layer thanh màu hồng ấy ra kéo vào vị trí cho thành hình như bạn là ok:-bd
    Son 2003 thích bài viết này
  14. mình cũng đang tìm cái này, có video hay hình ảnh hướng dẫn không nhỉ!
  15. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@nguyenquang131290 : Các ban trên kia, toàn là sài thủ công Brush chà chà xóa xóa, nên hok cần hường dẫn, bạn cứ xóa biến mất chổ nào, thì chổ đó mờ dần thui. giống như chà đồ nhôm vậy đó, chà cho nó láng sạch, là xong phim ! :))
  16. drax

drax Thành viên cấp 4

tranvan.muon theo m, brush chuẩn r b. gradient chỉnh được op màu, nhưng còn cái hiệu ứng kia thì chỉ có brush thôi. đằng nào cũng phải sờ tới brush, nên nhanh nhất là dùng brush op 75, 50 phệt phệt.
    tranvan.muon thích bài viết này
  17. Nvidesign30

Nvidesign30 Thành viên cấp 2

Gradient thì nhìn mượt hơn là ngồi chà chà chớ tranvan.muon , xong ad noise cho nó sần sần được không !?
  18. tranvan.muon

@Nvidesign30 : Chủ thớt chưa biết căn bản, nên chưa chơi Gradient dc đâu, Gradient, là dành cho bạn nào Level cao tí xíu, là Gradient ngon, bạn thì chơi Gradient dc á, xong rùi Ad Textture, là có sần sần, mà không hok phải Add Noise, vì Add Noise hạt nhỏ wá, không nhìn ra hột đâu, chỉ có tìm Textures hột hột trên mạng, nhét vào sài, là có Noise bự.

Chỉnh sửa lần cuối: 17/10/18
    Nvidesign30 thích bài viết này
  19. drax

drax Thành viên cấp 4

tranvan.muon vậy sao b không chơi brush dạng textures luôn thể. phệt phệt thì nó tự do và tự nhiên hơn đấy b. vd như trường hợp b tạo bóng đổ đối tượng, không phải trường hợp nào cũng một cái bóng đen xì chạy mờ dần đều là xong, mà do nguồn sáng, ánh sáng chiếu, sẽ có chỗ đậm, chỗ nhạt nữa.
  20. tranvan.muon

@drax : Thì trong Brush Preset, có cả Brush Textures, Brush hột hột, cái gì cũng có hết trôn hết trọi, ai mún lượm cái nào ra chơi thì chơi, mình chưa làm kèo này mờ. qua chơi kèo Action bên kia đê ! :))

Ủng hộ diễn đàn