Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin chỉ giúp dựng hình cái ly như hình mẫu

Chủ đề thuộc danh mục '3Ds Max' được đăng bởi Vuongnt86, 9/6/17.

Lượt xem: 8,963

1. Vuongnt86 Thành viên cấp 2

Mình mới tập tành 3dsmax ai chỉ giúp mình cách dựng cái ly như hình này được không. cảm ơn nhiều

...
  2. namson84ss

namson84ss Thành viên cấp 2

[​IMG] nghịch tí :)
    Vuongnt86, annguyen100192tranvan.muon thích bài viết này.
  3. Vuongnt86

Vuongnt86 Thành viên cấp 2

Bạn ơi chỉ cho mình cách dựng nó được không bạn.
  4. namson84ss

mình ko rành vẽ line lắm, nếu vẽ bằng line thì sẽ đẹp hơn, mình chỉ cách vẽ bằng cylinder ha.
    để tối về có time mình làm tut cho bạn
    phan thuongk12Vuongnt86 thích bài viết này.
  5. Vuongnt86

Cảm ơn bạn namson84ss nha, mình hóng tut từ bạn
  6. namson84ss

Đầu tiên bạn vẽ 1 cái cylinder như hình ha, cao theo kích thước ly, rộng bằng đáy ly, số cạnh là 24 nhé (ly bạn bao nhiêu cạnh thì cứ x4 lên, như minh họa mình làm ly 6 cạnh thì mình x4 là 24 cạnh)

Sau đó edit poly, connect 1 vòng lưới và scale các điểm như hình 2 vòng lưới trên là kéo vertex lên, dáy ly thì scale vào theo hình ngôi sao)

Tiếp đến bạn chọn các cạnh góc của ly, mục đích để giữ nét sắc cạnh của nó, chamfer 2-4 lưới

Bước tiếp theo bạn vẽ thêm 1 vòng lưới nữa, và cũng chọn vertex scale vào như đáy ly, mục địch tạo độ uốn tròn của cái hình ngôi sao

Việc cuối cùng chỉ là dùng FFD 2x2x2 để làm cái ly nó có hình chóp và thêm turbo smooth để làm mềm cạnh

Còn cách khác để làm nữa nhưng mình quen bên vẽ từ khối ra hơn. Chúc bạn thành công ha
    Vuongnt86 thích bài viết này
  7. namson84ss

khi nào có time rãnh mình làm cái tut vẽ bằng line :D
    Vuongnt86 thích bài viết này
  8. Vuongnt86

Cảm ơn bạn namson84ss, mình đã làm được rồi.đây là kết quả.
    phan thuongk12 thích bài viết này
  9. namson84ss

đầu miệng ly hình như bạn chưa chamfer nên góc nó đang bị móp, khoảng 2-3 hôm nữa mình chỉ cách vẽ bằng line cái ly này
    phan thuongk12 thích bài viết này
  10. phan thuongk12

phan thuongk12 Mới đăng kí

mình mới học 3d max, bước 2 bạn chỉ mà mình ko hiểu lắm. bạn nói rõ hơn được ko. cảm ơn bạn nhiều nha.
  11. namson84ss

bạn xem theo hình mình làm theo từng giai đoạn nhé. Chủ yếu là cách bạn nhìn dc khối vật thể + tham khảo thêm cách làm của mình thì sẽ vẽ ra dc thôi, 3D chủ yếu nhìn dc khối sẽ tìm ra đc cách vẽ :)
  12. Vuongnt86

13. phan thuongk12

phan thuongk12 Mới đăng kí

thank you hai bác nhiều. mong 2 bác chỉ giáo nhiều thêm.

Ủng hộ diễn đàn