Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin động lực để học AI

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi visaobuon1990, 25/10/15.

Lượt xem: 2,079

1. visaobuon1990 Thành viên cấp 1

Mình làm quen với PTS cũng 3 4 năm này rồi. Những thứ cơ bản nắm khá rõ. Nhưng càng thực hành về PTS càng thấy nên học thêm Ai về mảng đồ họa vì nhiều khi thiết kế bằng PTS rất bí bách. Vấn đề là bây giờ lại làm quen với AI. Nhìn các TUTS thấy hoa mắt quá. Bác nào có kinh nghiệm tự học Ai chia sẻ cho mình 1 chút bí kĩ được không? Từ môi trường PTS sang Ai thì nên bắt đầu từ đâu và làm sao để nắm bắt Ai cơ bản nhanh nhất?

...
    Medic thích bài viết này
  2. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Mình tự học Ai đây, bạn có vẻ tương đồng với mình lúc trước đấy, trước mình cũng tiếp cận pts rồi mới Ai, nhưng Ai mình học nhanh lắm, khoảng vài tuần là đã thuần thục. Theo mình là trước tiên bạn nên học thuốc các công cụ căn bản và sau đó làm theo các TUT series của các thầy dạy :D
    Medic thích bài viết này
  3. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Hóng ké, mình cũng đang định học Ai :D
  4. Dalthedragon

Dalthedragon Mới đăng kí

Mình trước cũng ngại làm quen với AI nhưng sau khi sử dụng quen 1 chút là thích hơn hẳn Ps, vì zoom vào không bao giờ bể hạt, các selection tool và type tool cảm giác hiệu quả hơn hẳn. Bạn có thể xem rồi kiếm các tut thực hành trên tutplus khoảng 1-2 tuần sẽ bắt đầu quen :)
    Hơn nữa các resource trên freepik cũng toàn là vector nên không biết dùng sẽ rất phí.
    Có thể google những từ như "beginner illustrator", hay các course nếu bạn tìm được torrent.
  5. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Cho mình hỏi xíu, làm UI trong Ai có đc không ta?
  6. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Medic ý bác hỏi làm Layout à, dĩ nhiên rồi :)

P/s: Ai có cái hay hơn Corel là có thể xuất file qua lại rất nhanh, có thể làm trong Ai và export trực tiếp open ngay trong Pts và ngược lại :D

Còn nửa là Ai đọc tốt các file corel tất tần tật mà với điều này trên Corel thì hên xui :)
  7. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

học từ từ, bắt đầu từ những thứ nhỏ nhất, bên Ai khó học hơn Pts, sai lệch 1 vài thông số là nó tè le liền :)) đi sâu vô Ai mọi người sẽ nhận ra nó thật sự vượt trội hơn Pts, cái khốn nạn là yêu cầu về phần cứng cũng chua chát hơn :| máy mình ram 8gb lâu lâu vẫn not responding
  8. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

NavTran cái đó ngoài RAM thì còn vấn đề của card VGA nữa bác :)
  9. Phúc Đào

Phúc Đào Thành viên cấp 2

Mình thấy bạn giaphu_design đánh giá AI hơi cao và hạ thấp Corel quá rồi.
    AI xuất file tỉ lệ đơn nhiên là nhanh,còn Corel xuất file kích thước thự tế,chưa chắc gì thua AI.
    Làm 1 file KT là 700cm thì với AI phải đưa vô PTS để điều chnihr KT thực,còn Corel thì không phải như vậy,dù có làm KT 2000cm thì vẫn xuất nhẹ tênh.Chẳng qua AI được cái là làm hiệu ứng màu mè và canh màu chuẩn và đẹp hơn Corel.Với corel muốn ra đúng màu phải thuộc thông số hoặc test trước.
    Hồng SơnToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  10. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

ko :)) do mình có thói quen vẽ cái quần què gì cũng tạo layer mới, add hiệu ứng thì liên tục, nên nó load chậm, chứ card vga thì ổn, bên pts trây trết cả 70 80 layer vẫn chạy ổn, chỉ có qua Ai thì nó cà giựt, ko biết khắc phục bằng cách nào, hiệu ứng toàn cơ bản chứ chẳng có cao siêu gì

còn corel với Ai thì mình đánh giá Ai cao hơn vài bậc, corel phát triển chậm quá, ko thích ứng dc nhu cầu của người dùng, vn thì dùng corel nhiều hơn, mình nghĩ do thói quen và truyền thống
    Gia Phú thích bài viết này
  11. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Phúc Đào file vector cần gì kích thước thực, mình thường làm tỉ lệ 1:10 nếu file to như pano chẳng hạn, khi in chỉ cần gõ cái kích thước thật của cái pano đó rồi bê vào kéo ra thôi :D
  12. visaobuon1990

visaobuon1990 Thành viên cấp 1

Mấy bác trên bắt đầu lạc đề rồi đấy.
  13. mr.l_199x

mr.l_199x Thành viên cấp 1

Với mình thì AI rất tiện :)
    đơn giản dễ hiểu hơn PTS .
    Nói chung là công cụ bên ADOBE cũng tương tương đồng vs nhau .
    Nhưng cũng phải học hết các công cụ cho kĩ rồi lúc đó mới làm cái khác được :)
  14. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Làm logo thì làm AI, vẽ thì phải làm pts thôi.

So sánh bóng bầu dục với bóng đá chi vậy trời.
    Tương đồng nhau thì adobe nó làm ra 2 phần mềm là cóc ké gì ~"~

Ủng hộ diễn đàn