Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin giúp về corel

Chủ đề thuộc danh mục 'Corel Draw' được đăng bởi gagocorel, 25/5/17.

Lượt xem: 8,670

1. ghostpro278

ghostpro278 Thành viên cấp 1

làm theo video này nhé
    pyrustv, tranvan.muonBát Nhã thích bài viết này.
  2. gagocorel

gagocorel Mới đăng kí

Híc,cảm ơn anh, video e mù tịt không biết họ làm ntn nữa. Chờ a tranvan.muon làm file giúp e vậy
    tranvan.muon thích bài viết này
  3. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@gagocorel : a làm theo tỉ lệ 20 T theo e nói, có các chi tiết viền thêm như mẫu e có thể bỏ ra, hoặc lấy luôn !

File EPS, nhấn mũi tên chỉ xuống, là down :

http:/ (đã tải xong) /pan.baidu.com

Chỉnh sửa lần cuối: 26/5/17
  4. gagocorel

gagocorel Mới đăng kí

tranvan.muon E tải được rồi, file quá hoàn hảo . Một lần nữa cảm ơn a nhiều nhé! :-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd
  5. guyn.designer

guyn.designer Mới đăng kí

vector này tạo bên ai đơn giản hơn corel.
  6. tifu

tifu Thành viên cấp 1

Cách nhanh nhất để làm trong coreldraw nhé
    pyrustv, gagocoreltranvan.muon thích bài viết này.
  7. tranvan.muon

@tifu Bi giờ, hok nói Stroke uốn lượn như con Rắn, chỉ nói về Stroke Brush vòng tròn nhé, mình đếm cái vòng tròn, hiện giờ, là chỉ có 18 cái T, vậy thì muốn đúng 20 cái T thì phải làm sao nhĩ ? (vòng tròn ép cố định trong 36 mm, vậy mới khó, Scale lớn, thì thế nào, nó có cho nhiều thêm T hok ?). (mình hok có sài Corel, bên A.I thì có cho thêm nhiều 20 T cũng dc, hoặc 24 T đến 40 T cũng dc luôn). Thanks !

Bạn làm thử đúng 20 cái T cho mình xem thử ! Thanks !
  8. tifu

tifu Thành viên cấp 1

Trong Artistmedia của coreldraw cho phép bạn tạo ra các loại brush khác nhau nhé. Có 2 loại cơ bản nhất là BRUSH và SPRAY. SPRAY là kiểu brush giống như trong photoshop, tức là sau này 1 line vẽ sẽ là tập hợp của nhiều brush nhỏ liên tiếp nhau. Còn BRUSH trong corel thì sau bạn dùng, dù line dài bao nhiêu nó vẫn chỉ gồm 1 brush gốc bạn tạo ra.
    Vậy nên, nếu muốn hình tròn của bạn có bao nhiêu T như bạn ví dụ, thì chỉ cần đường line ban đầu bạn dùng làm brush có bằng đấy T là được.
    Mình làm vòng tròn cho 20 T
    [​IMG][/IMG] [​IMG]
    tranvan.muongagocorel thích bài viết này.
  9. gagocorel

gagocorel Mới đăng kí

Xin cảm ơn tranvan.muon , và a tifu . File của a muộn gửi e bắn thử mẫu vì vui quá nên 1 lúc sau mới phát hiện lỗi đường vector nó cong ko đúng.. Để e thử làm theo cách của a tifu xem ntn.
  10. tranvan.muon

E thích cong vòm à, thật ra, file gốc A.I của a là cong vòm Round hết, a kéo hình mẫu màu đỏ nhìn gần, mắt nhìn thấy nó xẹt xéo xuống, nên a gia công riêng, cho nó đi bằng đường thẳng, file gốc của a là từ A.I, tự động cong theo toán học chuẩn, chỉ có EPS a điều chỉnh thêm, ha ha .!
    E có thể qua trang đầu, cái hình con tốt (卒)đầu tiên a làm, hok chỉnh riêng, lại đúng, càngchỉnh sửa càng sai ý e, ha ha !
  11. gagocorel

gagocorel Mới đăng kí

Ha ha đúng quá a tranvan.muon . Thế giờ e sửa lại hay a import sang cho e cái khác
  12. tranvan.muon

E sửa EPS hok nỗi đâu, vì a đã Ẽxpand ra EPS, lên tói 20 Object, (để dùng chung cho nhiều phần mềm cũ. hok bị lỗi do Illustrators CC xoay Rotate 1 ra 20 tụ động của A.I, ) ngày mai, a về file gốc A.I gửi lại bản gốc, vì mắt a nhìn làm theo mâu, nên chế biến theo mắt nhìn, a sẽ gửi file chưa ché cho e,
    A hok ngờ là e lo dc mấy cái chũ 卒兵将士象,师仕相 cũng hay dữ, ha ha !
    gagocorel thích bài viết này
  13. gagocorel

gagocorel Mới đăng kí

tranvan.muon Ha ha, hay quá . Vậy mai a gửi e nhé. Xong e post thành quả lên cho a xem.
  14. tifu

tifu Thành viên cấp 1

Nếu đang có file EPS thì sửa bằng photoshop cũng được mà. Cắt lấy 1 mắt của nó, rồi chỉnh tâm xoay vào tâm tròn, vừa xoay vừa nhân lên là được.
  15. tranvan.muon

Đây, EPS giữ nguyên mặc định, a sài Illustrator CC 2015, nên phải Expand ra 20 Object riêng, để tránh phần mềm verion cũ, hok đọc dc cái tự động xoay của A.I , bị lỗi !

http:/ (kéo sát vào) /pan.baidu.com/s/1gfEFk8j
  16. tranvan.muon

@tifu : Mình chen vào mục Corel này, là chủ yếu là muốn mở đường gặp các cao thủ Corel chỉ vài chiêu, mình muốn hỏi bạn, là mục nào, giảm Opacity của Curves vậy ? vì mình đã nhìn hết toàn màn hình, bên trái, bên phải, bên trên, Menu hàng dưới, cũng hok nhìn thấy mục nào giảm Opacity cho từng Parh, mà chỉ nhìn thấy tắc con mắt, biến mất tiêu cả khối, mà làm sao để chỉ tắc con mắt của 1 Curves nhĩ ? Thanls !

Chỉnh sửa lần cuối: 27/5/17
  17. lesyhung

lesyhung Thành viên cấp 1

Vào trong mục text trên menu, rồi chọn cái có đường mũi tên xuống dưới ấy, rồi kéo nó vào. Hoặc search từ " chữ bo tròn trong corel " trên google đầy ra.
  18. tifu

tifu Thành viên cấp 1

Bạn tìm hình cái ly nhé, ở đây mình chỉ ra 2 cách, ở tab công cụ bên trái thì nó hiện sẵn luôn, ko thì mở tab tùy chỉnh ở bên phải theo hình. Transparency trong corel giúp bạn tùy chỉnh độ trong suốt theo nhiều cách, ko chỉ đơn giản là làm mờ theo từng %. Áp dụng cho cả object hoặc group.
  19. tranvan.muon

@tifu : OK ! Opacity giảm dc rùi, Thanks.
    2. còn làm sao tắc 1 con mắt chỉ 1 Curves, hok phải tắc toàn khối Group nhĩ ? vì mình nhìn vào 1 Object, hok có con mắt nào để tắc 1 Object cả, chỉ có con mắt tổng Group Layer bên trên àh, Tổng Group thì phải có nhiều Curves, thì mình chỉ muốn tắc 1 cái, thì làm sao nhĩ ? Thanks !

Chỉnh sửa lần cuối: 27/5/17
  20. tifu

tifu Thành viên cấp 1

Nếu bạn muốn làm trong suốt phần nào thì tách phần đó thành 1object riêng biệt rồi chỉnh opacity cho nó thôi. Ctrl U trong trường hợp là group, và Ctrl K trong trường hợp 1 object nhiều line hoặc curve để tách riêng từng đối tượng ra.

Ủng hộ diễn đàn