Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Xin góp ý về logo] Logo của nhóm công đồng

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi orc, 18/4/14.

Lượt xem: 4,687

1. orc

orc Thành viên cấp 1

tiendatbtt : cám ơn nhận xét chân thành của bạn :D
    tiendatbtt thích bài viết này
  2. dizus

dizus Mới đăng kí

up noi dung lên vietdesigner có vẻ rờm rà quá
  3. orc

orc Thành viên cấp 1

dizus ý bạn là sao? mình không hiểu lắm :-/
  4. langman

langman Thành viên cấp 1

orc việt lên ý tưởng thiết kế logo là việc của người thiế kế, còn bạn là đang ở vị trí khách hàng bạn chỉ đưa ra những thông tin cần thiết để người thiết kế làm ra logo vừa ý với bạn. Ví dụ bạn cung cấp sở thích của bạn, phong thuỷ này, bạn thích màu gì này, thích ngắn hay dài, to hay nhỏ ;)),.. đại loại thế
    orc thích bài viết này
  5. zenda

zenda Mới đăng kí

Nếu bạn là người ra yêu cầu, thì bạn phải nhìn vào sản phẩm mà ngta làm cho bạn, bạn thực sự đã ưng ý chưa? Nếu có thì khoảng bao nhiêu %? Và quan trọng, người designer đó có tư vấn cho bạn ko?

Dựa theo những yêu cầu của bạn thì mình có thể gợi ý như sau:
    - biểu tượng của 1 nhóm thì shape của nó sẽ ntn? 1 shape hay nhiều shape nhỏ hợp lại?
    - nói về kỹ năng cuộc sống (chỗ này chưa rõ ràng, cụ thể là kỹ năng gì? hay chỉ 1 số kỹ năng sinh tồn.v.v..) và cuộc sống thì phong phú, sắc màu thì nên chọn màu mè thế nào cho hợp? tùy theo con mắt của bạn nhìn cuộc đời thế nào mà yêu cầu màu sắc thế đó, vd: cuộc sống tươi đẹp màu mè re sao, cuộc sống ảm đạm nguy hiểm thì màu sắc ra sao?...
    - đối tượng sinh viên, học sinh: trẻ trung thì màu sắc sẽ thế nào? năng động thì shape sẽ thế nào? có tính động hay tính tĩnh...
    - màu chủ đạo: xanh lá đậm (tại sao chọn màu này? thích? hợp phong thủy?...) ngoài ra còn thích màu nào khác không? (designer sẽ tư vấn những màu thích hợp với màu xanh lá cho bạn)
    - Tên gọi: trẻ năng động tự do thì dùng font gì? trẻ nghiêm túc thì dùng font gì..

Một vài chia sẻ cho bạn...
    orc thích bài viết này
  6. tramvu141

tramvu141 Thành viên cấp 1

Mình thấy giống logo của mấy trung tâm vui chơi cho con nít :D
  7. Long Ruồi

Long Ruồi Thành viên cấp 2

Cho mình hỏi. Deal giữa bạn và designer kia là bao nhiêu demo và giá trị hợp đồng.
    Mình hỏi để biết cái quy mô hoặc đơn giản là cái tầm làm việc giữa bạn và designer kia.

Mình xét theo góc nhìn của mình thì đoán đây chỉ là 1 logo dạng thị trường. Vậy thì cũng không đến nỗi bới móc như các chuyên gia ở đây :)

Nếu bạn có đầu tư thật sự thì mình nghĩ góp ý của mình sẽ rất có ích cho nhóm bạn.
    orc, JasonTzenda thích bài viết này.
  8. KhiemThai

KhiemThai Thành viên cấp 2

bác ns vs đối tác là logo chưa đạt yêu cầu của bác
    bảo họ đọc lại và nghiên cứu kỹ yc thì khi đó mới cho ra sp tốt đc :)
  9. zenda

zenda Mới đăng kí

Long Ruồi chuẩn đấy bác. Chưa nên đánh giá sản phẩm của người khác khi chưa hiểu hết yêu cầu công việc, có đi kèm mức gia hợp lý.
  10. Dementor

Dementor Thành viên cấp 1

Có một điều mình góp ý là không nên "học một tý" để làm việc với nhà thiết kế cho dễ, những người thiết kế như mình ngán nhất là gặp những khách biết một tý. Có một câu nói mình đọc được của một doanh nhân là "người quản trị đừng bao giờ so sánh năng lực chuyên môn với nhân viên, nhân viên luôn phải có năng lực chuyên môn cao hơn sếp, ko thì thuê người đó về làm gì". Không chỉ trong thiết kế mà trong mọi lĩnh vực khác cũng thế thôi, đừng học một tý rồi làm rối công việc của người mình thuê.
    Vì vậy nếu đi thuê, trước tiên phải thuê đúng người, tìm hiểu kỹ các tác phẩm của người đó trước đây, nghe nhận xét của nhiều người, thấy ok rồi thuê và phải tin tưởng. Đương nhiên tin tưởng thì vẫn phải đưa ra các tiêu chí để người thiết kế sửa đổi đến khi đạt ý của mình. Cái chuyên môn về mỹ thuật hãy cứ đặt lòng tin vào người thiết kế, hay tập trung vào những đầu mục mà mình yêu cầu.
    Vậy nhận lại một logo bạn cần chú trọng những yêu cầu gì, đầu tiên là bên bạn muốn thể hiện điều gì ở logo, hỏi người thiết kế xem anh ta thể hiện điều đó ở phần nào của logo (còn bên bạn ko xác định đc rõ cái cốt lõi mình muốn thể hiện, nội dung quá chung chung hoặc quá ôm đồm thì ko designer nào làm bạn hài lòng được cả). Rồi mang cái logo đi trưng cầu ý kiến, nhưng ko phải hỏi xem nó có tốt ko (biết thế nào là tốt ???? ) , hỏi xem người ta thấy gì ở cái logo, xem xem người ta thấy cái mà logo muốn thể hiện ko hay là logo muốn nói con gà thì phần lớn mọi người nhìn ra con vịt (vứt hết mấy cái gọi là cá tính, sáng tạo đi, cái logo quan trọng nhất vẫn là nó thể hiện điều gì).
    Rồi sau đấy mới đến đẹp, đẹp ở đây là phải cái đối tượng khách hàng bạn muốn hướng tới có thấy đẹp ko, mang đi hỏi họ xem. Đương nhiên là logo phải đạt được thêm mấy cái cơ bản như đơn giản dễ nhớ, bắt mắt, nổi bật, phù hợp với ngành nghề. Đạt được hết cả rồi thì mới đến sáng tạo (để đạt đc sáng tạo thì đương nhiên bạn cũng phải bỏ ra tiền kha khá, bỏ ra ít tiền thì ko desiger nào sáng tạo đc đâu).
    Nhưng với quan điểm của mình, cái sáng tạo là cái không quan trọng trong logo, cái quan trọng nhất vẫn là người ta có dễ dàng nhìn ra được ý đồ logo thể hiện ko, và đối tượng khách hàng logo hướng tới có thấy logo này đẹp, dễ nhớ, bắt mắt không.
    orctiendatbtt thích bài viết này.
  11. orc

orc Thành viên cấp 1

Chân thành cám ơn các bác đã đóng góp ý kiến cho em ạ :)
  12. Duy Hiếu

Duy Hiếu Thành viên cấp 1

Mình cá là 1 bài thơ cũng không có quá nhiều thứ cần phân tích như mọi ng cứ cố tìm ra cái hay của 1 bài thớ nổi tiếng để phân tích vì ng sáng tạo ra nó chưa chắc là truyền tải quá nhiều thông điệp vào cái đó, cũng giống như logo vậy. Miễn sao cái logo trông hợp vs bố cục và lĩnh vực ng ta làm. còn để ng ta nhớ đến thành công còn nhiều yếu tố khác của những ng lãnh đạo.
  13. tiendatbtt

tiendatbtt Thành viên cấp 1

Duy Hiếu Bạn nói chuẩn đó, nhưng đâu phải lần nào cũng có cái cảm hứng để làm một phát ra tác phẩm vừa hay vừa đẹp vừa ý nghĩa. Thế nên mới sanh ra cái việc phân tích để tích lũy kinh nghiệm. Như bà JK viết Harry Potter vậy, bạn bỏ 10 tiếng mỗi ngày để viết thử xem. Lúc đó nó không chỉ là đam mê mà nó còn là nghiệp cả đời. Chẳng qua ở Việt Nam nhiều người quen làm việc kiểu lãng tử rồi. Nhưng thiết nghĩ nếu là sản phẩm mang tính thị trường (nghệ thuật vị nhân sinh chứ ko phải nghệ thuật vị nghệ thuật) thì phân tích kĩ có lẽ vẫn hơn.
  14. Duy Hiếu

Duy Hiếu Thành viên cấp 1

tiendatbtt thì tất nhiên là cũng phải có phân tích và lên ý tưởng các kiểu nhưng chốt lại 1 câu là ít nhiều trong đó logo mang ý nghĩa chứ ý mình ko nói là nó ko có gì trong đó. chỉ là mình thấy mọi người cứ lấy mấy cái logo của những hãng nổi tiếng ra rồi ngồi phân tích cái hay của nó. giống như phân tích truyện kiều thì có mà phân tích cả đời ko hết. và cái ông sáng tác ra truyện kiều chắc cũng ko đến nỗi thâm thúy đến như vậy. :))
  15. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

yeah, mình làm game designer đi pv thì bị nói là sáng tạo là cái quan trọng nhất, nhưng thật sự là tưởng tượng mới là cái làm ra game designer

logo thì cái quan trọng theo mình là dễ nhớ > đơn giản > nổi bật, ko cần sáng tạo

Ủng hộ diễn đàn