Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin hỏi kinh nghiệm chụp bàn tiệc trong nhà !

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Mr.Pii, 11/1/13.

Lượt xem: 10,730

1. Mr.Pii Thành viên cấp 1

Xin các cao nhân chỉ giáo , chả là em mới vừa tậu con ghệ ( 650D+ kit 18-55) chưa có sex toy gì cho em ấy hết . Thấy em mua máy bà cô bảo chụp giùm tiệc dạm hỏi cho cô, dạng chụp ảnh lưu niệm thôi ạ , chụp trong nhà em không biết xài flash cóc có ổn không , em chưa chụp bao giờ nên các bác có ai dày dằn kinh nghiệm xin chỉ giáo em nhưng cái cần lưu ý để không mắc phải sơ sót khi chụp ạ vì ngày quan trọng nên em không dám sơ xuất :(

...
  2. v7q3t

v7q3t Thành viên cấp 1

hình như trên mạng có cái ebook dạy đó bác
  3. hiulatui

hiulatui Thành viên cấp 2

em chụp sự kiện thường mang theo mảnh gương bác ạ :D vì ko có tiền mua flash rời nên dùng gương để đánh trần ^^ nhưng chỉ áp dụng chỗ nào trần ko cao quá vì công suất flash cóc yếu lắm ^^
  4. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Mr.Pii thích bài viết này
  5. Mr.Pii

Mr.Pii Thành viên cấp 1

em dùng iso thay flash được không bác , buổi sang trong nhà đèn đóm cũng đủ , nên chắc không sao bác nhi ? :)
    Cám ơn bác :D , bac cho em 1 vài ví dụ về len wide được không ạ , e nghe bảo cứ tiêu cự >40 thì là wide không biết đúng không :D
  6. HSP

HSP Thành viên cấp 4

1 là bác chụp chay RAW toàn bộ đem về kéo , 2 là dùng flash rời , chứ bác dùng flash cóc hư hết cả bộ hình :D
  7. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Trên body crop khoảng dưới 35mm thì là wide
    Kit cũng đủ wide nhưng do khẩu bé nên chụp đêm với trong nhà hơi yếu thôi :D
  8. hiulatui

hiulatui Thành viên cấp 2

tùy bác ạ, nếu đèn nhà bác kiểu trong nhà hàng mà ánh sáng đều các hướng, hồng hào, thì để ánh sáng tự nhiên chụp rất đẹp :D, trong trường hợp ko đánh trần em vẫn bật flash cóc nhưng dùng giấy vệ sinh quấn quanh flash để làm tản sáng bác ạ :D Bác thử xem :D ánh sáng dịu mà đẹp lắm
  9. Mr.Pii

Mr.Pii Thành viên cấp 1

Thanks bác để em thử ngay và liền luôn ạ :D
  10. Mr.Pii

Mr.Pii Thành viên cấp 1

em hiện giờ chưa đủ kinh phí sắm sex toy cho em nó nên đành 1 thân phục vụ thôi ạ nên mới lên đây nhờ các cao nhân chỉ vài mẹo , chụp hình rõ , sáng , nét là đủ rồi ạ
    HSP thích bài viết này
  11. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Chụp tiệc như thế theo cách gọi của "đám bọn mình" là:
    - SÁNG MẶT ĂN TIỀN. Lí do vì vs những sự kiện như thế thì tấm ảnh ra phải đủ mặt "anh tài", sắc nét tất cả các "ban bệ" (bao gồm cả ban uống chè Tàu chém gió lẫn cả "Ban ngắm gà khỏa thân" ).
    - Với lí do trên và chụp trong nhà (có sự kiện đỡ cái là đèn đuốc cũng bật đủ cả, nên ko đến nỗi). Tốc nên ưu tiên ở 1/150 - Khẩu luôn phải khép 5.6/6.3 hoặc 8 (thế mới nét đủ "mâm lẫn bát" được)
    - Dùng cóc có 2 cách:
    + Cách 1: tản sáng cho cóc - cho ánh sáng mịn hơn, cứ thẳng tưng mà táng
    + Cách 2: dán 1 tấm gương nhỏ để đánh hắt trần
    Khuyến khích theo cách 1 vì lực Flash cóc và độ mở của chóa đèn có hạn. Nếu đánh dội trần phải khiển M canh lực rất cực (hầu như đánh max lực) =>> dễ đi die cục pin nửa chừng xuân lắm (còn vỗ la phan thì chia tay luôn con cóc)
    Cách 1 nếu canh M đc là tốt nhất (ưu điểm: đánh nhanh, hồi liên tục, bắt nét tốt - vì chip ko phải tính cho đèn. Nhược: nếu có Camera phải né hắn, nếu dính thêm đèn cam dư sáng là chắc, đôi lúc as ko đc chuẩn).
    Thường thì là khiển M, trước khi nhập tiệc nhờ con, em, chú, cháu, chắt, chút, chít j đó làm "chuột bạch". chụp thử, tăng giảm lực đèn đến khi cảm thấy vừa ý rồi cứ thế mà đập, nếu cảm thấy shot nào sáng quá/tối quá thì xử lí bằng tốc.
    nên chụp JPEG cho nhẹ máy, RAW nặng quá nhiều khi quất ko kịp (chưa kể hao pin nữa)
    Kenny VũMr.Pii thích bài viết này.
  12. Mr.Pii

Mr.Pii Thành viên cấp 1

Cám ơn bác cách hướng dẫn của chi tiết quá :D em đang suy nghĩ kiếm hộp thuốc hay gì đó chế tản sáng thử mà không biết được không , phía trên có bác kia cho xem cách chế tản sáng với flash rời :D chắc e nhìn theo đó mà bắt chước :D
  13. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

DIY được thì tốt (nhưng chế tản thì vấn đề vật liệu và vật liệu cản được bao nhiêu stop sáng) Chưa kể đến vật liệu và hình dáng độ gom độ tản ra sao
    Chú cứ phi ra mấy hàng bán phụ kiện ảnh, hỏi cái tản cho cóc bằng nhựa gắn lên hot-shoe ấy. tầm 100k (còn 1 loại khác to hơn, tản bằng nhựa nhám mỏng, dính quanh cóc, loại này tản đều - mỏng hơn loại a nói ở trên nhưng khổ cái là to quá và di chuyển dễ rơi)

Đấy, cái tản nhựa a nói đới. 3 màu luôn. dễ thay :)

Ủng hộ diễn đàn