Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin hỏi vì sao một số font không sử dụng được

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Typography' được đăng bởi SuperForex_NHU, 21/11/17.

Lượt xem: 3,770

1. SuperForex_NHU Thành viên cấp 1

Chào các bác,

Hiện tại mình đang design mấy thứ bằng MS Office nhưng mình chỉ sử dụng được một vài font như Arial, Calibri, Cambridge... thôi. Còn rất nhiều font khác (dù là font cơ bản có sẵn của Microsoft) mình không thể chọn được. Khi preview thì text không thay đổi gì cả. Dù là Tiếng Anh hay tiếng Việt đều có chung tình trạng.

Mình có cài thêm bộ font VNI với Google Việt hóa nhưng không dùng được do tình trạng trên. Không biết đó có phải nguyên nhân không và không biết khắc phục như thế nào. Mong mọi người giúp đỡ ạ.

...
  2. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

thứ 1 (nội tại designer) lời khuyên của mình là nên chuyển qua dùng photoshop
    thứ 2 (sử dụng skill) là gỡ bộ phần mềm office ra, cài lại bản mới và nhớ active (cờ rắc)
    thứ 3 (ultimate solution) là biện pháp cuối cùng, cài lại win bạn ạ.

Ngoài ra bạn có thể sử dụng những cú ping đi vào lòng người, ví dụ như ping nhờ bạn bè, đồng nghiệp hỗ trợ trực tiếp.
    SuperForex_NHU thích bài viết này
  3. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

Lưu ý khi cài font tiếng Việt thì bạn không nên xài font VNI, font đó là của meta cũ rồi và không hợp với lối gõ sử dụng unikey. Bạn nên cài font theo hướng sử dụng font Unicode Việt Nam, hoặc nếu sử dụng font trang trí thì bạn có thể lên theo lối font iCiel (iCiel có nhiều font Việt hóa đẹp miễn phí bên cạnh trả phí)
    SuperForex_NHU thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn