Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin mọi người giúp em về ngành thiết kế đồ họa

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi Ôrô Còi, 1/8/13.

Lượt xem: 43,422

1. Ôrô Còi Mới đăng kí

Năm nay em lên 12 và em định hướng là sẽ thi ngành thiết kế đồ họa . Nhưng em vẫn chưa biết chính xác thì phải thi vào ban nào và trình sử dụng PTS của em còn rất yếu , vẽ tay thì nét vẫn còn cứng giống như vẽ truyện tranh . Mong mọi người giúp đỡ + hướng dẫn em những kĩ năng cơ bản của thiết kế đồ họa để em chuẩn bị cho ngành tương lai được không ạ :(

...
  2. hoang long

hoang long Mới đăng kí

Xem trường nào thi ban nào thì xác định rồi ôn mà vào cho được...còn cái kỹ năng thì những năm học sau này tự khắc sẽ hoàn thiện thôi
    Ôrô Còi thích bài viết này
  3. vubi

vubi Thành viên cấp 1

Đại học thì thi vào trường Mỹ Thuật Công nghiệp ý . Nếu ko thi đc thì vào các trường Arena như FPT arena , Arena multimedia .... . Nếu mà vào Arena học thì phải xác định việc mình làm sau này trước . Nếu chỉ để thiết kế web hay làm quảng cáo thì học 1 năm là đc . Còn nếu muốn làm phim , game ... thì học 2 năm .
  4. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

Mình cảm thấy nó đang dần bão hòa rồi đó.
  5. Phi Vũ

Phi Vũ Thành viên cấp 2

vậy em nên đi học luyện thi vẽ tay ở các trường Kiến Trúc hay Mỹ Thuật. Em muốn thi ĐH thì có các trường như Kiến Trúc, Mỹ Thuật, Văn Lang, Tôn Đức Thắng,...Còn em thấy sức em luyện thi không nổi thì em có thể chọn theo hướng học CĐ nghề, chỉ cần TN 12 là xét được rồi. Còn nếu em "dư dả cỡ đại gia" 1 Học kì đóng được 60tr trong vòng 4 năm thì đi theo Arena để nhận bằng QT. :D
  6. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Nếu nhà có điều kiện thì đi du học đi em :D
  7. Ôrô Còi

Ôrô Còi Mới đăng kí

vubi vậy bây giờ em có phải đi học vẽ tĩnh vật rồi gì giống như mấy bạn học kiến trúc không anh ? :( với lại hè này thi đại học thì em phải thi khối V và H phải không ạ ?
  8. vubi

vubi Thành viên cấp 1

Thi ĐH thì anh ko biết đâu . Mà nhà em ở đâu nếu mà ở các Hn hoặc HCM thì nên tìm trên google địa chỉ các trường ĐH về mỹ thuật xem rồi nên hẳn trường hỏi sẽ là cách tốt nhất em ak . Hoặc em ở các tỉnh lẻ lên Tp thi thì tìm google trang chủ các trường đấy có sđt của trường thì gọi đến hỏi tư vấn . Oke?
  9. Imjustme

Imjustme Mới đăng kí

Thi Đh thì bạn phải thi khối V hoặc H. Nhưng việc thi vẽ không đơn giản đâu, phải luyện thời gian dài ít nhất 1 năm tùy năng khiếu của bạn nữa. Còn ko thi đh thì bạn có thể học ở các trung tâm như arena, hoa sen, polygon, idp, t3h,.... Chúc may mắn! ^^
  10. Ôrô Còi

Ôrô Còi Mới đăng kí

vubi em ở đà nẵng ạ , vậy em thi vào trường đại học kiến trúc phải không anh ?
  11. Phi Vũ

Phi Vũ Thành viên cấp 2

Ôrô Còi: Học ĐH dù sao cái bằng vẫn đẹp...rồi học các TT ngoài để trau dồi thêm, như em học thêm ngoại ngữ đó màh (tưởng tượng vậy đi cho dễ hiểu). Có vô số trường em có thể thi đại học Kiến Trúc, Mỹ Thuật, Văn Lang, Tôn Đức Thắng,...Cơ mà em có định thi ĐH thật không đấy? :D
  12. vubi

vubi Thành viên cấp 1

Chài thế về sau chú định làm về cái gì ? lên google đánh ĐH kiến trúc Đà Nẵng vào thì thấy mấy khoa trường đấy ko có thiết kế đồ họa đâu .
  13. dande

dande Thành viên cấp 1

Anh có câu trả lời cho em đây.
    Nếu em muốn theo đồ họa, trước tiên hãy tìm và đăng ký các lớp dạy họa luyện thi vào các trường mỹ thuật như Mỹ thuật CN, Khoa tạo dáng Viện Đại Học mở HN. Nếu ở ngoại tỉnh thì tìm các lò luyện thi họa để làm quen dần, khi tốt nghiệp xong thì lên luôn trường mà đăng ký ôn. Thi vào chỉ vẽ tay, vẽ chì và màu trang trí + 1 môm văn hóa. Điểm năng khiếu x2. Không đòi hỏi kỹ năng máy móc.

Trong môi trường ĐH, họ sẽ đào tạo và luyện cho em về kiến thức đồ họa, mỹ thuật. Quá trình học, nếu có đk thì học thêm tại các trường Arena, FPT arena để làm quen với các chương trình đồ họa vi tính "Nên lưu ý, mấy cái trung tâm Arena hay gì gì này họ chỉ dạy em về thao tác máy, làm quen với các chương trình làm đồ họa trên máy chứ họ không dạy em kiến thức về đồ họa như trong các trường ĐH" nên tốt nhất là mình tự học trên mạng, mua sách, hay và nhanh nhất là hỏi người xung quanh cho đỡ tốn tiền em ạ :D Kiến thức đào tạo tại các trường Đại học Mỹ thuật mới là chính, còn thao tác máy chỉ cần chịu khó mày mò nghịc ngợm sẽ ko thôi.

Còn nữa, theo anh tuyệt đối đừng đăng ký vào các trường các trường Arena như FPT arena nếu năm đầu chưa đỗ ĐH mỹ thuật. Tốn tiền mà chẳng được cái gì. Anh có đứa em thi không được ĐH, đòi vào Arena. Vào đó học xong chương trình gì cũng biết 1 tí nhưng đồ họa chuyên ngành thi mu ti mù tịt. Giáo trình tiếng Việt còn chẳng ăn thua, nó bắt mua 1 đống sách giáo trình hưỡng dẫn AI, corel, PS... toàn bằng tiếng Anh gì gì của cái gì Aptech về vứt xó, tốn tiền lắm. Mà học xong ra nó tưởng mình pro, vẽ bậy bạ thì nhanh nhưng để làm việc thì khóc rưng rức vì kiến thứ chuyên ngành không có, anh lại phải luyện cho nó từ đầu mất 2 năm nó mới vững chắc tự tin đi làm đấy.
    Bụi, infinite7OVE, Blue Moon4 người khác thích bài viết này.
  14. Desth

Desth Thành viên cấp 1

Fpt arena đi cậu :D tốt nghiệp phổ thông xong t cũng vô đây luôn :D mà tớ thiết ngĩ thiết kế trên mt thì đâu cần chú trọng vẽ tay :( cùng lắm phác thảo ý tưởng thôi mà :D
  15. KenLee

KenLee Thành viên cấp 1

Không phải chọn ban nào đâu...Để thi vào các trường bạn có thể chọn khối A,H đều đc. vì đơn giản bạn theo thiết kế đồ họa thì học về nó là ok...Còn các trường CNTT hàng đầu ở Việt Nam thì họ cũng tập trung vào những phần chính của môn học thôi....FPT thi vào đc thì tốt...có đủ điều kiện thì học...không có đk thì có thể học các trường ĐH khác có đào tạo ngành CNTT bạn à...vì Thiết kế đồ họa thì cần bạn phải có con mắt thẩm mĩ + chăm chỉ học hỏi làm đi làm lại nhiều lần là bạn tích lũy đc kinh nghiệm.
    Chúc bạn học tốt...và thực hiện được điều mình muốn
  16. Imjustme

Imjustme Mới đăng kí

Sẵn cho mình hỏi bác nào biết về chtr KTV cao cấp multemedia của đh Hoa Sen ko? Thấy thông tin chtr cũg khá bài bản, mà bằng cấp hình như tương đương vs trung cấp thôi. 1 phần muốn thi đh, 1 phần lại ko. Haizz
  17. yeulacuoi1116

yeulacuoi1116 Thành viên cấp 1

hình họa là cái gốc của tất cả những gì liên quan tới mỹ thuật
    Nấm Rơm tYpO thích bài viết này
  18. Phi Vũ

Phi Vũ Thành viên cấp 2

thì cứ đóng tiền đi học đi. hok ai rảnh màh vô coi giùm đâu
  19. nguyenhiepcule

nguyenhiepcule Mới đăng kí

Học kinh nghiệm thực tế về Thiết kế đồ họa tại iMIC bạn ơi. Mình đã từng học ở đây rồi, rất ấn tượng bạn à. Tại đây tất cả các bạn học viên đều được tham gia Chương trình “Trải Nghiệm Cùng iMIC” với 1 tuần học thử MIỄN PHÍ trước khi Quyết định tham gia khóa học tại iMIC! Bạn nên thử nhé: imicrosoft.edu.vn. Thân!
  20. NTPham

NTPham Mới đăng kí

Nếu năm nay em lên 12 thì em nên bắt đầu đi luyện vẽ là vừa rồi, hiện em ở Đà Nẵng thì tìm giáo viên dạy vẽ bắt đầu ôn. Ngành thiết kế đồ họa thì khối H lợi thế hơn, một số trường mới tuyển khối V thôi, khối H thì Văn+Trang trí màu +vẽ chân dung. Sau khi thi tốt nghiệp 12 xong em nên vào SG ngay để đăng kí lớp ôn vẽ trong này, GV ở Sài gòn sẽ ôn sát đề hơn. Em nên ôn cho kĩ những thứ đó nếu muốn thi vào Kiến trúc or ĐH mỹ thuật, ngoài ra có 1 số trường khác cũng có thiết kế đồ họa là Văn Lang, Tôn Đức Thắng. Khuyên em nên vào Sài Gòn học sẽ tốt hơn cho nghề nghiệp sau này.

Ủng hộ diễn đàn