Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin nhờ tư vấn mua máy DSLR để khởi nghiệp đam mê

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Selena Hoang, 14/1/13.

Lượt xem: 26,777

1. Selena Hoang Thành viên cấp 2

Em là con gái nhưng rất đam mê nhiếp ảnh nên em có ý định sẽ theo đuổi niềm đam mê tới cùng.Em có thể đầu tư khoảng 20 triệu cho tất cả: body,lens và phụ kiện,mong các bác tư vấn giúp em ạ.

...
  2. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Là mình thì mình sẽ mua 60D với lens Kit 18-55 + 50mm f1.8
    Tới lúc sử dụng thành thạo thì nâng cấp lens là vừa.
    Có thể mua body 50D cũng đc.
    Ha Truong, Trần Hưng ThịnhSelena Hoang thích bài viết này.
  3. xuangiang1011

À mà quên Nikon bạn có thể xem xét D90 với lens Kit 18-105 VR
    ngư ngưSelena Hoang thích bài viết này.
  4. Selena Hoang

Selena Hoang Thành viên cấp 2

60d hả bạn,mình cũng định thế,lens đó chụp chân dung ok không bạn,mình chụp ngoại cảnh là chủ yếu.
  5. Cui_Kho

Cui_Kho Thành viên cấp 2

mua C901 đi :))))...đang hot chụp hình dt :v :v
    nolove2208Đầu gấu Vietdesigner thích bài viết này.
  6. Selena Hoang

mình cũng đang phân vân từ lâu giữa em canon 60d và nikon d90
  7. Selena Hoang

là loại gì hả bạn
  8. xuangiang1011

18-55 thì chụp phong cảnh, còn 50mm f1.8 chụp chân dung khá ok đó bạn. Focus hơi khó và hơi chậm thôi, thi thoảng vận bị out focus nhưng chất lượng ảnh so với tầm tiền thì rất xứng đáng. Bạn nên học thêm chút PS nữa là ổn cho chụp dịch vụ.
    Selena Hoang thích bài viết này
  9. Selena Hoang

cảm ơn bạn mình cũng đang định học thêm photoshop nữa,xài canon ổn hơn hả bạn.
  10. xuangiang1011

Thực ra cũng không thể nói là hãng nào hơn đc, mình thì đang sài canon và hoàn toàn hài lòng với nó nên cũng khuyên bạn mua Canon :D
    Nguyễn Tất ThắngSelena Hoang thích bài viết này.
  11. Selena Hoang

mình cũng mê canon từ đầu nhưng tại thấy nikon nhiều người dùng nên lại ngó qua,hihi,cảm ơn bạn nha.
    xuangiang1011 thích bài viết này
  12. bisun9x

bisun9x Thành viên cấp 1

mua cũ cũng thêm nhiều lựa chọn cho bạn tầm dưới 10k shot là oke!!
    nếu mới chơi lựa chon nikon d5200 cũng không tồi!
    nếu muốn chuyên tí thì d90 oke.
    nữa thì canon 5d max i hoặc 7d max1. :D tầm 20tr ợ!
  13. xuangiang1011

D5200 ko có motor lấy nét trong đúng ko bạn ? Vậy thì phải sài lens AFs à ? Mình chưa dùng Ni nên cũng ko rõ :P
  14. bisun9x

bisun9x Thành viên cấp 1

d5200 thì không có motor lấy nét body, nên dùng lens afs giá thành đắt hơn nhưng cũng có nhiều ưu điểm hơn, lấy nét nhanh, chung rung...! bạn xem đây mình thấy con nay mới mà không quá đắt www . tinhte.vn/threads/1806251/ :D
  15. LiptonChanhĐá

LiptonChanhĐá Thành viên cấp 2

nên sang những diễn đàn nhiếp ảnh. Ngoài ra bạn phải nói rõ, bạn có bao tiền, muốn chụp cái gì. Muốn chới hay muốn làm?
  16. xuangiang1011

Nếu vậy theo mình thì cố lên hẳn D90 hoặc D7000 2nd thì ổn hơn vì mình thấy lens AFS có vẻ hơi bị đắt. :D
    bisun9x thích bài viết này
  17. Congachamxup

Congachamxup Thành viên cấp 2

Google "ăn chơi phải sướng" jame duong là bác có câu trả lời. :)
    Lờ Dờ thích bài viết này
  18. Thanh Thao Nguyen

Thanh Thao Nguyen Thành viên cấp 1

Còn giữa D90 và 600D thì sao ạ? Mình muốn chụp phong cảnh là chủ yếu mà phân vân không biết nên chọn Nikon hay Canon. Lâu lâu cũng phát sinh macro và chân dung nữa! @@! Tham đến khổ, tiền ít mà cứ ham! :((
    Trần Hưng Thịnh thích bài viết này
  19. xuangiang1011

Theo như nhiều cao nhân nói thì phong cảnh nên chọn Ni mà chân dung thì chọn Ca, mình mới dùng Ca nên ko rõ lắm. Nhưng mình thấy Canon có cái picture style màu Ni nhìn cũng hay hay.
    Cui_Kho thích bài viết này
  20. Cui_Kho

Cui_Kho Thành viên cấp 2

chuẩn roy` đấy thím....mấy bác nhiếp ảnh gia mà mình quen toàn dùng Ni...
    theo như các bác ấy nói thì màu của Ni cho màu sắc gắt hơn phù hợp với chụp phong cảnh còn của Ca thì sẽ cho màu sắc dịu dịu phù hợp cho chụp chân dung.v.v....
    tienbach2710 thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn