Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin nhờ tư vấn mua máy DSLR để khởi nghiệp đam mê

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Selena Hoang, 14/1/13.

Lượt xem: 26,862

1. Selena Hoang

Selena Hoang Thành viên cấp 2

dạ hihi,mong sau này em sẽ được các anh quan tâm ạ.
  2. loveyoudkny

loveyoudkny Mới đăng kí

mình góp ý tí bạn nên mua bộ máy lens tầm 10tr thôi (ví dụ nikon D40 + kit 18-55) thôi còn lại 10tr nên để lại đến khi bạn đã quen với món này bạn sẽ tự biết mình cần gì đừng tham mua hết tiền để rồi đến khi nhận ra mình thực sự cần gì thì lại khó về mặt kinh tế. Còn nếu nhà có điều kiện cứ xịn nhất mà mua đỡ phải đắn đo, thà tốn 1 lần rồi thôi =))
    Selena Hoang thích bài viết này
  3. Selena Hoang

cảm ơn bạn nha tết rồi nên có nhiều thứ chi tiêu quá,hic chắc mình cũng chỉ sắm tầm 10 triệu thui,kinh tế mình không dư giả thật,đi làm góp từng đồng nên cũng khó lắm
  4. Selena Hoang

giờ có 15 triệu thì nên mua máy và lens gì hả các bác ơi hay là thêm 1 chút lấy body 60d ạ mong các bác giúp em sau tết sau làm 1 em luôn,do tài chính em bị kẹt quá nên không cố lên 20 triệu ngay được,cảm ơn các bác rất nhiều ạ.
  5. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

D80 + kit 18-55 + 50 1.8D + 55-200 + phụ kiện + photoshop (2nd tất tần tật)
    Đủ range cho bác khởi đầu luôn
    Có thể thay 55-200 bằng flash nếu thiên về chân dung hơn và chưa có nhu cầu tele xa
  6. Selena Hoang

bác có xài canon không ạ,tại em đang thiên về canon quá nếu bên nikon em sẽ chon d7000 nhưng giá em nó cao hơn tài chính của em,hic
  7. Trung Kiên

Nếu bác có ý định lên L thì canon thoai, còn bác mà muốn xài lens giá rẻ thôi thì lens nikon chất lượng tốt hơn :)
    Bác lăn tăn cái body nhiều làm gì, nếu phải lăn tăn thì lăn tăn lens trước chứ, nếu đủ tiền mua D7000 + kit thì thay vào đó mua D90, D80 thoai và mua đc 1, 2 con lens khác có phải sướng hơn ko :D
    Canon thì cũng tương tự thôi ợ, kit 18-55 + fix 50 1.8 + tele 55-250 (2nd hết, cái tele nếu không có nhu cầu lắm thì thay bằng flash cũng được), khuyến khích mua đủ range để thẩm du, xác định nhu cầu của mình :D
    Bác chừa ra 1tr để mua phụ kiện nữa, rồi còn bao nhiêu thì lựa 1 cái body vừa tiền thôi, e nghĩ là mua được 40D 2nd (mấy bữa nay nằm vùng trên xóm thấy nhiều ông bán 40D rẻ vãi :-ss), bác ngại hàng cũ quá thì mua 550D, 600D 2nd gì cũng được, nhưng 40D cầm vẫn sướng hơn :D
  8. Selena Hoang

dạ vậy quan tâm lens trước còn xiền mua body hả bác,tại em gà lắm kinh tế có hạn nên hơi bị lăn tăn
  9. dungkinhconggg

dungkinhconggg Thành viên cấp 2

mua canon đi bạn à
  10. Trung Kiên

Là em thì em sẽ cắt đôi tiền ban đâu cho lens trước rồi tính đến body sau :D
    Dĩ nhiên bác cũng có thể mua body tốt hơn với lens kit không thôi, nhưng em thấy giảm tiền body để đầu tư vào lens chơi sẽ sướng hơn nhiều :D
    Mà bác thích canon thì nên đọc topic của vikhoa :)), toàn L ko là L, sướng nhé :))
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=51155&s=8ad7be9fb1d9c780a800e0a6e3841352
    Bác lưu ý là topic đó có từ 2009 nên giá cả bây giờ sẽ khác chút xíu nhé ;)), giá body ấy, giá lens thì ko khác lắm đâu ;))
  11. Selena Hoang

1 em định mua em canon lens 85mm/f1.8 sau đó mua body 550d được hem ạ
    2 em định mua em canon 60d và lens fix 50mm/f1.8
    theo các bác cái nào được ạ
  12. Trung Kiên

Ủa 85 2.8 là con nào vậy nhỉ? :'(
    E chẳng thấy cái nào được cả :v :v
    Bác nên kiếm 1 con lens đa dụng đã chứ, 2 con đó đều chuyên trị chân dung cả, con 85 thì hầu như không chụp trong nhà nổi, con 50 cũng chưa đủ rộng. Không lẽ bác mua DSLR chỉ để chụp chân dung outdoor :v :v
    Nếu bác muốn mua 1 con lens duy nhất thôi thì nên mua 35mm :3 :3, hoặc kit :3 :3
    Cơ mà sắm đủ range vẫn sướng hơn =))
  13. Selena Hoang

em cũng muốn chụp phong cảnh macro nữa vậy em nên mua lén đa dụng gì bác ơi em đánh vội nên hem để ý bác thông cảm,hihi,em gà lắm mong bác giúp đỡ:P
  14. Selena Hoang

em vừa kết bạn facebook với bác mong bác giúp đỡ em ạ
  15. Trung Kiên

Phong cảnh cần lens góc rộng -> kit 18-55 ngon bổ rẻ (bác cũng chẳng có tiền mua lens xịn hơn đâu :))), nhớ mua thêm tripod, dây bấm, filter :3 :3
    Macro: Canon e chịu, lens macro cũng đắt, bác kiếm con nào có close focus chụp close up tạm đi, hoặc mua macro MF :D
    "Trân Rung gái teen xóa phông :v :v ": 50 1.8 ngon bổ rẻ :v :v, giàu hơn 1 chút mua 85 1.8, giàu nữa thì cứ L mà quất :v :v
    Thiết nghĩ với tầm tiền đó bác chẳng có chạy đi đâu thoát khỏi mấy con lens rẻ này đâu :v :v
  16. Selena Hoang

vậy là em đầu tư luôn 60d+ kit 18-55 và fix 50mm/f1.8 là được ạ
  17. Trung Kiên

Nếu bác đủ tiền thì cũng ổn :3 :3
    Có thể mua 50D hoặc 40D nếu ko cần quay phim :v :v, e thì khoái 50D hơn, ko quá cũ như 40D, build hợp kim, cầm sướng :3 :3
    Nhớ chừa 1tr ra mua phụ kiện ko là tèo đấy :v :v
  18. Selena Hoang

có bác cũng khuyên em xài 50d em đang thiếu tiền mà muốn mua máy gấp,bác cho em hỏi 50d còn sản xuất không ạ hay toàn hàng 2nd ạ
  19. Trung Kiên

2nd thoai
  20. Doremon199393

Doremon199393 Thành viên cấp 1

em nghĩ đầu tư 60D và kit để tập trước, từ từ thêm fix và tele là hợp lý. Em cũng có 20tr và mới đầu tư 60D và kit 18-55 dc 2 tuần, vẫn chưa làm chủ được thiết bị lắm ^^
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn