Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin nhờ tư vấn mua máy DSLR để khởi nghiệp đam mê

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Selena Hoang, 14/1/13.

Lượt xem: 26,881

1. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Lại ni lông với cà lông à? Một trong những cuộc tranh luận nhảm nhất thế kỷ [​IMG]
  2. Lờ Dờ

Lờ Dờ Thành viên cấp 1

Bác Xuangiang lại hiểu sai ý em. Em thích chân dung đặc tả, mà cái thể loại đấy em chụp Ni ra ảnh gai hơn nên em thích hơn. Là ý kiến cá nhân chứ ai chơi gì thì chơi, em không quan tâm lắm ạ :))
  3. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Ảnh nét thế nào hay ko là ở lens chứ ko phải do máy :3 :3
  4. Lờ Dờ

Lờ Dờ Thành viên cấp 1

Em chụp cùng bằng 35 f2 AIS ạ :-s
  5. rimmap

rimmap Mới đăng kí

17 củ body d300 2hand ~20k shot
    thêm cái kit 18-55 chụp cảnh là vừa đẹp
    xin hết :3
    nâng cấp thiết bị và lens sau :3
  6. dtkt12

dtkt12 Thành viên cấp 2

có vài sự lựa chọn cho bạn,
    nikon D90(<12tr) kit 18-105 4tr5 vr( hoặc 18-70 ED 3tr5) + fix 50 1.8 afd 2tr còn ít tiền thì mua đồ balo, hộp chống ẩm flash thì để sau hẵng mua
    nikon D7000 tầm 16tr kit 18 -70 +fix 50 1.8 afd
    canon 50D 12tr5+ tamron 17-50 f2.8 vc cái này ko rõ giá lắm nhưng tầm 6m.
    canon 50D kit 18-135 + fix 50 1.8
    chúc bạn sớm tìm đc bộ gear ăn ý. mình chuẩn bị lên đời d90.
    Selena Hoang thích bài viết này
  7. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

2 cái lens thường + body ngon sao bằng body thường + lens ngon hả em?
    tamron 17-50 VC k có giá 6m đâu bạn 8-} non vc đã 5m loại 2nd rồi :)
    bạn lục topic ảnh của Pan béo xem nha. Con gái đó, chụp bằng canon 450d + fix 50 1.8 > ảnh cực ổn!
    Với 20tr dành cho con gái:
    body Canon 550D+ 17-85 + fix 50 1.8 + 1tripod nhẹ + 1 hộp combo chống ẩm ~ 17-20tr tùy độ mới :)
    Đủ các mục đích: chụp trong nhà, ngoài trời, phong cảnh, chân dung, sự kiện, chụp nhóm, có thể quay phim nếu muốn. Combo này đặc điểm là gọn nhẹ, thích hợp cho nữ giới. Còn dư thì mua thêm cái balo tiện dụng để thỉnh thoảng đi du lịch mang cho tiện :)
  8. xuangiang1011

Vấn đề ở đây là bạn chủ thớt chưa sử dụng DSLR bh, thế nên đầu tiên cứ sử lens kit thành thạo đã. Chứ mua ngay lens ngon như 85 f1.8 thì khó mà sử dụng ngay đc.
  9. cudyandem

Ai bảo chú thế? dùng được hết, chả qua là tốn xiền thôi 8-}. mới chơi nhưng nhà mặt phố bố giám đốc thì cũng cứ chơi được trọn bộ combo 5DIII+ 16-35+ 35f2L+85f1.2L+135f2L+70-200f2.8L+ 400f2.8 >:) ôi chồi ôi, a cày cả đời này chắc k nổi combo này 8->
    YFG730Sxuangiang1011 thích bài viết này.
  10. xuangiang1011

Theo ý kiến em thì mới chơi tạm thời tập trung body 1 chút. Vì mới chụp có lens nào đi nữa tầm 5-10k shot đầu coi như chỉ chụp chơi để hiểu cách sử dụng máy ảnh và các thông số nên lens kit cũng đủ để tìm hiểu. Sau đó đầu tư lens vẫn chưa muộn :3 :3
  11. Lờ Dờ

Lờ Dờ Thành viên cấp 1

Hình như càng hồi đầu người ta càng thích thủ dâm thiết bị hay sao ấy =)) em chụp 10k shot xong thì mới thấy con lens kit tốt , ngon , bổ, rẻ :))
  12. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Các chú cứ bảo chuyện nét hay không nét là do lens với bo
    Anh thì anh bảo nét hay không do cái bụng đói hay no =))
    Đói lòi mắt ở đó mà cầm máy gồng lên mà chụp à. Cứ phải no >:)
    Còn nét á, Ni-Ca j chả nét. Cứ khép khẩu 16 búa đèn. Đảm bảo nét căng từ đầu đến tận đít >:)
    cudyandem thích bài viết này
  13. cudyandem

Nói thế chứ nó ảnh hưởng phết đấy bác =))
    Em cầm 400d đi nghịch mà cái lcd nó lởm quá, xem k phân biệt nổi out hay không. tầm tối đẩy iso lên cao thì noise cứ gọi là như sao mọc 8-} Đói mà lens có IS thì không phải là đỡ bao nhiêu rồi hơm =))
  14. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Đói lòi mà có 70-200IS2 vẫn chết :)) mịa cái ống hơn cân >:)
    a thì chả bao h check nét = LCD. Nguy hiểm lắm.
    Cái cố đầu tiên khi cầm DSLR không phải cố chụp cho đẹp mà cố làm sao để 10 tấm có thể nét 9.5 :)
    sau nớ bàn tiếp chiện khác ;)
  15. cudyandem

9,5/10 thì ví dụ chụp mod = 85 cứ sét khẩu 4 hoặc 5.6 mà chụp, tha hồ yên tâm :">
    em đang tập tạ dần dần để cầm quả lens super tele 2kg, khổ cái chưa biết bao giờ thì mua nổi 8-}
    Lờ DờZeroco thích bài viết này.
  16. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

80-400 chỉ cầm chụp khi có động lực (vd như gái hàng xóm tắm quên khép cửa, hoặc tiên nữ hạ phàm tắm bên suối)
    Còn ko cứ tripod cho lành >:)
  17. cudyandem

chính là cái đó đấy. lắm lúc zoom lên ngắm quang thấy nó nhìn mình mà giật nảy mình, bỏ máy ra ngó bên ngoài chả thấy nó đâu >:) zoom 200 đã hơi phê rồi, zoom 400 thì chắc em nghiện luôn 8-}
  18. Thuong Koi

Thuong Koi Thành viên cấp 2

cứ làm con D4 với 70-200 N VRII là lên thần ngay ý mà :3 :3
  19. Selena Hoang

Selena Hoang Thành viên cấp 2

nên mua crop chụp cho quen hay cố gắng chờ góp tiền rồi lên full frame ạ
  20. Selena Hoang

Selena Hoang Thành viên cấp 2

bộ này chắc cày cả đời cũng không đủ anh ạ,
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn