Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin nhờ tư vấn mua máy DSLR để khởi nghiệp đam mê

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Selena Hoang, 14/1/13.

Lượt xem: 26,773

1. Selena Hoang

Selena Hoang Thành viên cấp 2

hihi cảm ơn bạn mình quyết định xài canon 60d rồi bạn,trình photoshop mình là 0 vì mình chưa biết tí gì lun
  2. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Newbie thì quyết định DSLR con nào cũng là tốt
    Chúc mừng em đến với con đường đau khổ. :)
    Mọi cuộc chơi đều để thỏa mãn người chơi, chúc em sớm thỏa mãn với cuộc chơi của mình ;)
    cudyandemSelena Hoang thích bài viết này.
  3. Selena Hoang

dạ hihi tại các bức ảnh thôi miên em làm em mê nó quá trời nên theo em nó luôn ạ.
  4. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

đau khổ là đây :)
    Selena Hoang thích bài viết này
  5. Selena Hoang

may mà mình còn độc thân không có người yêu rùi có khi bị người ta bỏ vì cái tội suốt ngày mê ảnh,haha
  6. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Chả sao, ai cũng nên có 1 đam mê
    đam mê tạo nên động lực. Sợ nhất là sống trên đời không biết mình muốn gì và sống vì cái gì em ạ. :)
    Không thể nào mãi mãi tự bịa ra 1 đam mê ko thực sự để lừa mình lừa người và chìm đắm trong vô vọng :D
    cudyandemSelena Hoang thích bài viết này.
  7. Selena Hoang

dạ hihi từ hồi vào diễn đàn này em mới thấy vui lắm vì gặp được nhiều người cùng sở thích và đam mê giống em,anh chụp lâu chưa ạ?
  8. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Cũng mới à em
    đâu đó 5-6 năm j thôi ;)
  9. Selena Hoang

oa cũng đủ để hiểu photography thực sự là gì anh nhỉ,sau tết em mới mua máy à,em lại bị bố mẹ cấm cho không theo đuổi nhiếp ảnh nên cũng hơi buồn ạ.
  10. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

không dám nhận là hiểu Photography đâu em
    Với lại mỗi người 1 cách nhìn nhận khác nhau mà =>> nhờ thế mà nhiếp ảnh luôn phát triển. (không có giới hạn nào chuẩn mực cả)
    Ủa đơn giản là thích thì chụp thôi, còn theo đuổi như 1 nghề thì nó lại khác. Ở trên e nói là đi làm rồi vậy sao không lấy cơm áo nuôi đam mê nhỉ. Khi nào đam mê đủ lớn hơn Cơm áo thì lúc ấy đam mê sẽ làm nên cơm áo thôi :)
  11. Selena Hoang

dạ em đang làm thế ạ,em làm thu ngân ạ,em lấy lương tiết kiệm tiền mua máy,rồi mua thêm ít lens khi nào tay nghề lên rồi hành nghề ạ.
    Zeroco thích bài viết này
  12. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

tốt, cứ thế mà tới
    Nhiếp ảnh bảo đủ thì sẽ rất nhanh đủ, nhưng bảo thiếu thì cũng luôn thiếu
    Như a h bảo đủ đồ chơi thì cũng đủ á, mà bảo thiếu thì cũng thiếu quá trời :))
    Ăn thua do mình cả thôi, đơn giản cứ coi nó là 1 cuộc chơi. Bao h có sức thì chơi, ko có thì từ từ chơi cũng ko sao ;)
  13. Selena Hoang

dạ hihi anh có thể cho em link facebook của anh hem ạ,hihi em mún kết bạn với anh ạ,để còn buôn dưa về ảnh ọp ạ.
  14. bq sang

bq sang Thành viên cấp 1

Canon 550D + fix 85f1.8
    quá hoàn hảo cho 1 tay mới :))
    Selena Hoangcudyandem thích bài viết này.
  15. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

=)) Con đường đau khổ >:) Mà đau khổ nhất chính là vì không thể dứt ra được mặc dù rất tốn tiền. [-( Con đường này càng ngày càng tốn kém mới là cái đau nhất 8-}
    Selena HoangZeroco thích bài viết này.
  16. Selena Hoang

mình định mua 60d mình có 20 triệu liệu 4 triệu còn đủ mua len gì không bạn mình tham khảo body 60d giờ cũng gần 16 triệu òi
  17. Selena Hoang

như kiểu càng ngày càng mê muội ấy anh ạ,em chưa có máy đã mê lắm rồi không biết có máy thì thế nào nhưng còn việc đầu tư thêm chắc em còn xem tình hình tài chính thế nào đã ạ.
    cudyandem thích bài viết này
  18. cudyandem

e ở HN hả? vs 20tr a khuyên thật là đừng mua 60D. 60D thì cũng tốt thôi nhưng mà mua 60D thì chỉ còn 4tr đủ cho 1 kits 18-55 và fix 50 1.8 và tầm giá 60D thì vừa bằng giá 5D 2nd bây giờ.
    Điều nữa là dòng 2 số thì a thấy k hợp nữ giới lắm đâu. body nặng nề lắm. 2 nữa là e cũng chưa hiểu sâu được ưu nhược điểm của các dòng này nên thực ra a nghĩ em dùng 60D k phát huy được tác dụng nổi bật của nó. Ở những công dụng cơ bản thì 550d-600d đáp ứng đủ rồi.
    Những dòng đời cao của canon thì a chưa được dùng chứ dòng cơ bản của canon thì các body 20d-30d-40d-50d-60d-400d-450d-500d-550d-600d a đều đã cầm và dùng thử, có ít nhiều trải nghiệm rồi. Thực sự thì 60d đang là ông hoàng của body crop rồi, nhưng lại rất ít người đánh giá cao về nó bởi vì đứng giữa lựa chọn là tăng những tính năng ít sử dụng mà phải bù thêm kha khá tiền thì ngta chấp nhận dùng body đời thấp hơn vs những tính năng "đủ chấp nhận" để thêm tiền cho lens (mà cơ bản thì lens mới là thứ ngốn nhiều tiền nhất)
  19. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Nếu e cảm thấy cần thiết chơi 2 số - Semipro đương nhiên nó cũng có cái hơn Entry :))
    Thì a khuyên chơi 50D là được. Con này từng làm mưa làm gió ở phân khúc Cận chuyên cho đến khi D90 ra đời (dù 2 con ko cùng level). 60D thực sự rất tệ - nếu chơi 60D thì cố lên 7D hơn rất nhiều.
    Chân lí trong nhiếp ảnh là: "Đừng quan tâm thiết bị làm được gì - Mà hãy tự hỏi mình làm được gì với thiết bị"
    Em nên chọn 1 body và sau đó là 1 ống kit.
    Có thể nhiều người bảo kit là ống vứt đi. Nhưng ai vứt thì cho anh xin :))
    Kit rất hay, nếu em phát huy được hết điểm hay của kit + body + flash cóc cũng đủ chơi lắm đấy.
    Khi nào cảm thấy thiết bị "không đủ" thì lúc ấy xem thêm "không đủ" ở điểm nào rồi hẵng mua thêm.
    Tránh tốn tiền vào những cái không bao h dùng đến :)
    Selena Hoangcudyandem thích bài viết này.
  20. cudyandem

bác ra HN đi e vứt cho cái kits mà chụp 8-} độ này e đang lùng mua kits đây =))
    Zeroco thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn