Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin tư vấn mua máy ảnh để thỏa mãn đam mê chụp ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi nghỏe cue tỏi, 9/5/13.

Lượt xem: 6,218

1. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Chắc bạn nào cũng thích xóa phông điên cuồng nên toàn tư vấn mua 50 1.8 nhỉ =)))
    Chụp ảnh báo chứ có phải chụp ảnh teen girl đâu :v
  2. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

Ryan Lee: Đi chụp sự kiện trong nhà mà không được sử dụng flash thì 50f1.8 hoặc 50f1.4 hữu dụng phết đấy bạn ạ :D nhất là chụp sự kiện có người nổi tiếng thì cũng khác gì chụp chân dung mấy đâu :)
    Ryan Lee thích bài viết này
  3. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Jucker: mình đang nói đến tính đa dụng, hơn nữa 50 1.8 cũng không phải là một lens đáng mua khi chụp trong điều kiện inhome, thiếu sáng hoặc chỉ có ánh đèn điện. Nếu bạn dùng qua thì sẽ hiểu, nó lấy nét khá yếu trong môi trường như thế, vì tiền nào của nấy mà :)))
  4. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

:D Trường hợp lấy nét yếu có lẽ là chỉ có canon thôi (vì không có đèn trợ sáng). Chứ nikon thì chưa chắc đã yếu hehe, trừ khi tối om :D.
  5. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

đơn giản là muốn mua j thì mua, bao h hết tiền và đầu óc minh mẫn thì vào đây.
    2 trang là đủ đảo điên thế sự, đảm bảo chủ thớt đang "đâu cái điền" =))
    nghỏe cue tỏiJucker thích bài viết này.
  6. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

Hehe quá chuẩn bác Zeroco ạ :D mới chơi sẽ lăn tăn không biết mua gì và lại càng rối khi đọc review. Tốt nhất là quyết đi hehe, mua second thôi. Sau đó sẽ biết mình cần gì :D
  7. YFG730S

YFG730S Thành viên cấp 2

bác Jucker vui tính quá, lúc đầu tư vấn canon combo 7D (39 điểm lấy nét @@) với 50 1.8, (mà chụp sự kiện thì 50 1.8 sao đc, phải xài 1 con zoom, mà cũng chả cần 7D, 60D đủ ngon rồi), về sau lại kêu lấy f1.8 khẩu to để chụp indoor rồi ko cần flash, tí nữa lại cmt Canon lấy nét kém ở đk thiếu sáng, thế thì bác tư vấn Nikon từ đầu luôn đi cho nhanh.
    nghỏe cue tỏi: với đk của bạn thì đi mượn máy hoặc là tốt nhất (nếu đc), ko thì đầu tư cái nào rẻ ấy, lên 7D cũng mắc lắm đó. Chụp sự kiện khác với chụp thể thao, bác chả cần cái 8fps của 7D làm gì đâu. Vote 60D với con kit, sau này lên 17-55 và thêm cái flash, xong :)
    nghỏe cue tỏi thích bài viết này
  8. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

YFG730S mình không nói đi chụp sự kiện là không được sử dụng flash nhé ^^ Mình chỉ nói là một vài nơi họ không cho sử dụng thì lúc đấy khẩu lớn nó hữu dụng. Với cả mình tư vấn cho bạn ấy máy có khả năng chụp phóng sự, sự kiện tốt nhất. Đỡ phải đầu tư thay đổi nhiều. Còn về con 50f1.8 thì hình như bạn đọc chưa kĩ cmt :)) mình chưa khuyên bạn í mua 50f1.8 ở cmt nào cả. Chỉ có duy nhất 1cmt nói để trả lời bác ryan ở trên về việc chụp indoor. Về vấn đề fan canon hay nikon thì mình dùng cả 2 dòng :D chứ không khuyên chủ top theo dòng nào cả. Còn đúng là nếu trong điều kiện thiếu sáng nikon lấy nét tốt hơn canon là chuyện dĩ nhiên hehe. Mong là bác đọc kĩ trước khi nói về góp ý của mình :D
  9. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

câu hỏi dành cho chủ thớt (các thím khác bơi ra >:) )
    - Em học cái j?
    - Máy ảnh cần cho việc học?
    - Vậy trong việc học thì chụp cái j nhiều nhất (nếu là nude thì a cho mượn máy vs đk dắt anh cùng đi >:) )
    trả lời đc 3 câu này xong thì tính tiếp chuyện mua cái chi.
  10. YFG730S

YFG730S Thành viên cấp 2

Jucker đã đọc cmt trước của bác, cho em xin lỗi vì ko đọc kĩ đã lo phán :">
    Jucker thích bài viết này
  11. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

YFG730S hehe không có gì đâu bạn, cám ơn bạn vì đã nhận sai nhé hehe :P :"> . Trả lại sân cho bác Zeroco không lại bị ăn chửi chết =))
    YFG730SZeroco thích bài viết này.
  12. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

khà khà sân này của chủ top chứ nào phải của mình hả Jucker >:)
    Jucker thích bài viết này
  13. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

Em thấy bác vừa bảo các bác khác bơi ra =)) em trót bơi vào 1 lúc nên xin lỗi ngay :P hehe
    Zeroco thích bài viết này
  14. iamkend9x

iamkend9x Thành viên cấp 1

Đến nước không quyết định được mua máy gì. Mình khuyên cầm hết số tiền bạn có. Tìm ngay đến địa chỉ ghi xổ số gần nhất . Làm con lô sinh tử. Cứ cho như đủ tiền đánh 700đ .
    Trúng 2 3 4 5 6 7 ... nháy là thoả niềm đam mê ngay. Đến lúc đấy ai tư vấn máy nào lens nào chỉ cần thấy ưng mắt là mua về bày tủ kính .
    mà không trúng thì bỏ luôn cái nghề báo ảnh đi là được.
    Thôi tối nay chịu khó mơ lấy số đi :))
  15. nghỏe cue tỏi

nghỏe cue tỏi Thành viên cấp 1

All: mọi người làm e chả biết mua máy nào và mua lens nào nữa ạ, chắc đi mượn mất thôi ạ. đỡ phải tìm hiểu suy nghĩ phân vân máy nào, lens nào. hehe. dù sao cảm ơn tất cả mọi người đã tư vấn cho e ợ. e cũng đã quyết định mua 60D còn lens thì chưa có tìm hiểu chưa biết thế nào ạ.
    Zeroco hehe. e học báo ảnh, tất nhiên là cần cho việc học rồi chứ ạ. còn chụp nude thì chưa có tới tầm đấy, chụp đấy chắc phải vài chục năm nữa ạ.
  16. nghỏe cue tỏi

iamkend9x chắc thế mất, tối nay mình phải mơ thôi, xem quyết con nào rồi đc cả đống tiền thì hễ ai tư vấn máy nào, lens nào thì quyết mua về chơi cũng được đấy
  17. nghỏe cue tỏi

à tiện thể các bác tư vấn cho e nên mua lens nào với ạ. ;)
  18. iamkend9x

00 là con số khởi đầu cũng như kết thúc. Phang 00. :))
  19. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Nếu em học Báo và dùng máy ảnh phục vụ cho báo thì cần các điểm sau. Anh cũng từng làm và sử dụng rồi, phục vụ nghề thì ok nhưng Pullitzer thì chưa lấy được >:)
    - Pin: càng khỏe càng tốt.
    - Body: càng có khả năng chống chọi môi trường càng cao càng tốt.
    - Ống: ưu tiên tiêu cự, cơ động, bắt nét nhanh (nhiều người nói bắt nét nhanh hay chậm do bo, nhưng ống cũng ảnh hưởng không ít tới tốc độ lấy nét).

Nếu cho lời khuyên thì anh khuyên 1 số (nhưng tiền thì phải thêm 1 số 0 hoặc vài số 0 vào đằng sau ngân sách ban đầu của em).
    Nếu Pro không chơi được thì phải chơi thấp hơn. Mê Ca thì ngoài 7D không có lựa chọn khác (khiên cưỡng thì 50D).
    Còn level thấp thì Ni phù hợp hơn cho Journalist Photo:
    - D300/ D300s: 51 điểm lấy nét, tracking tốt - bắt nét nhanh (khử noise hơi yếu). mức giá 2nd từ 14-18tr / 18tr -22tr
    - Ống: cần 1 cháu 18-200/ 18-250/ 18-270/ 18-300. Chất lượng ảnh ở mức vừa phải, đa dụng dải tiêu cự, tác chiến nhanh. (có thể chọn lens for cho đỡ ngân sách)
    Ngoài ra nên tham khảo thêm 35 1.8 hoặc 35F2D cho phóng sự ảnh và 1 ống 70-200 2.8 cho sự kiện ko đèn và cự li giới hạn.
  20. iamkend9x

Mình xem trên Facebook có trang Siêu Rẻ của anh Gia Khang gì đó ở trong TP.HCM. Bán máy máy ảnh với lens rẻ lắm nhưng mình không khẳng định được uy tín chất lượng. Cậu lên xem thử. Page "Siêu Rẻ "

Ủng hộ diễn đàn