Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Xin xỏ - hướng dẫn] - Cách tách hình nền phức tạp

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi thanh lam vo, 17/6/14.

Lượt xem: 3,765

1. thanh lam vo Thành viên cấp 2

Mong các bác hướng dẫn và chia sẽ vài tut cho em về cách tách đối tượng ra khỏi nền với ạ.
    Em có tìm trên 4rum nhưng phần lớn đều là nền đen trắng nên viết topic này xin các bác hướng dẫn một sồ hình như sau:

em xin cảm ơn nhìu!!!

...
  2. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Mấy hình này người ta ko tách nền mà sẽ đi Pen ( Pen tood )
    Hiểu ko thớt :>
  3. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

có thể dùng plugin để tách nền như Mask Pro hay Fluid Mask để tách nền phức tạp như này mà không tốn công
  4. thanh lam vo

thanh lam vo Thành viên cấp 2

Bác @nmplela có thể giải thích hay vd thêm được ko ạ.em là men mới nên ko hiểu. thank bác
  5. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Ý của chủ thớt là tách như kiểu thế này?
    thanh lam vovbob8x thích bài viết này.
  6. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

thớt muốn tách hoàn toàn NV ra khỏi nền hả. những ảnh như thế này bị đồng bộ màu rất nhiều lên các plugin ko phân biệt được hệ số màu của từng vùng, vì vậy mình phải dùng pen tood đi pen theo NV và nó sẽ tốn khác nhiều time của thớt.
    Giờ mình đang làm việc lên ko thể chỉ bác dõ hơn được, tí có time mình chỉ
    ( kinh nghiệm cũng chỉ dc đến vậy - dù sao vẫn còn nhiều cao nhân có cách khác, và có thể có cách tốt hơn cách của mình )
    thanh lam vo thích bài viết này
  7. khangdeptrai

khangdeptrai Mới đăng kí

bạn vào youtube co hướng dẫn tách hình phức tạp đó bạn, ở đây chia sẻ hơi dài và khó hình dung
  8. conmeohen

conmeohen Thành viên cấp 4

nền như này chỉ có pen là nhanh và chuẩn nhất, đừng mong có pugin j tách đc, kể cả mask pro.vì nó trùng màu hết rồi
    pklinhtrangthanh lam vo thích bài viết này.
  9. thanh lam vo

thank all.vậy chắc em phải luyện thêm pen tool nhìu rồi.#:-s#:-s#:-s#:-s
  10. thanh lam vo

mà bác hatay1712 làm cách nào vậy có thể hướng dẫn em dc ko???cảm ơn bác.
  11. lenm

lenm Thành viên cấp 4

pentool khoanh vùng, xong từ cái vùng đấy lại thêm refind egde hoặc color range hoặc plugin để tách cho chuẩn hơn
  12. hatay1712

Nói chung có nhiều cách để tách, có thể thách bằng plugin, tách bằng color range, hoặc ví dụ ở đây mình tách bằng channels
    Bước 1: Khi click vào từ 1 đến 4 ta được vùng chọn như sau:
    Tiếp theo ta click vào kênh màu RGB và quay trở lại layer:
    Ta được vùng chọn ở layer:
    Nhấn Ctrl+J để được layer mới, 1 lớp mỏng ánh sáng bên ngoài ta cần
    Tiếp theo ta dùng quick mask để lấy đối tượng bên trong:
    Sau đó gộp 2 layer lại ta được kết quả. Nói thì dài chứ cũng chẳng có gì, làm mấy giây là xong.
    thanh lam voconmeohen thích bài viết này.
  13. conmeohen

Trong 3 hình thì hình 2 là "dễ" tách nhất,có lẽ hatay1712 dùng color range.nhưng nó ko hiệu quả nhiều khi áp dụng với nền tạp trùng màu như này
  14. hatay1712

mình nghĩ dùng color range là tốt nhất nhưng quan trọng phải biết chọn điểm để tick và điều chỉnh thanh gạt cho thích hợp. Dùng chách này làm 2,3 lần với các thông số đậm nhạt khác nhau sau đó gộp chúng lại sẽ cho kết quả rất tinh tế. Cả 3 mẫu trên cũng khó và "dễ" như nhau thôi mà
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/6/14
  15. conmeohen

Ai tách thử tấm 1 cho tớ mở rộng tầm mắt với,tấm 3 thì ... thôi :))
  16. hatay1712

Có lẽ bức 3 là dễ nhất, đừng vì gốc cây đánh lừa thị giác của mình, bức 3 chỉ cần pen là ok
  17. conmeohen

ak, tất nhiên là ko dùng pen, mình đang nói về các cách lọc # chứ hinh con cú thì pen là nhanh và chuẩn nhất rồi
  18. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Đúng là dùng color range là nhanh nhất, nhưng cũng tùy vào từng ảnh mà dùng công cụ cho hợp lý,
    điểm yến của color range đó là nếu ảnh có độ tương phản và màu sắc gần giống nhau thì nó sẽ chọn thất cả (nếu thanh gạt quá cao), chẳng chọn gì nếu thanh gạt quá thấp, và dở dở ương ương nếu thanh gạt ở mức tương đối.
    thôi thì cứ sài mỗi công cụ 1 tí bí quá ta dí bừa B-)
  19. thanh lam vo

thank các bác nhiều, e cần phải tập nhiều nữa rồi, ko biết đến khi nào mới làm dc :-B:-B:-B:-B:-B:-B
  20. pklinhtrang

pklinhtrang Thành viên cấp 1

Ủng hộ diễn đàn