Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cùng chủ đề với FPT Polytechnic

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi bind9x, 17/7/15.

Lượt xem: 4,818

1. bind9x Banned

Chào mọi người, mình là sinh viên năm 2 trường FPT Polytechnic Đà Nẵng. Thật ra là năm một của chuyên ngành Thiết Kế Web vì trước đó mình đã bỏ 1 năm cho ngành Lập Trình Mobile rồi, đơn giản vì mình đam mê bên web và seo, suốt ngày cắm đầu vào blog dịch vụ của mình nên không muốn tiếp tục học mobile nữa.

Sáng nay tự dưng thấy trên forum có topic này cùng suy nghĩ của mình sút gần hơn 1 năm qua, học 2 năm, nhưng hối hận mới 1 năm trở lại đây thôi.
    http://forum.vietdesigner.net/threads/suy-ngam-10-ly-do-khong-nen-hoc-fpt-polytechnic.69268/

Mình chưa đọc hết topic trên, nhưng chỉ lướt qua vài tiêu đề chính là biết nó chỉ là 1 trò PR gì đó, topic này mình xin khẳng định lại điều đó với nghĩa đen của cái tiêu đề topic kia.

Một số lý do không nên học FPT Polytechnic

- Sinh viên không biết gì vẫn qua môn

cái này thật sự bức xúc với vài học kỳ đầu tiên nhưng về sau quen dần nên cũng 'kệ mẹ' nó đi. Những thèn bạn chả học hành gì, các bài kiểm tra không đụng vào 1 chữ hoặc bài bảo vệ cuối môn 98% là do người khác làm hộ, vẫn qua môn như thường. Bức súc ở đây là mình căn não ra học, thế mà điểm lại cũng chỉ bằng mấy thèn không biết 1 chữ.

- Tấm bằng FPT Polytechnic không có giá trị

Nếu như điều trên đúng, thì hiễn nhiên điều này sẽ đúng, với các ngành chính là Công Nghệ Thông Tin thì nếu không biết gì thì ai mà nhận vào làm chứ, dù có là Bằng của trường nào đi nữa.
    Nhưng không hẳn là thế, câu chuyện của một ông anh học trước mình 1 năm: Mình và anh đó đã làm với nhau vài dự án lớn bên Web & SEO cho một vài công ty. Anh cực kỳ giỏi về bên lĩnh vực lập trình, ngoài web còn biết rất nhiều và chuyên sâu về một số ngôn ngữ liên quan mà đã được học trước đó rất lâu hoặc học thêm trung tâm ở ngoài chứ ko phải học ở trường. Mình cứ nghĩ ra trường là anh sẽ có công việc tốt hơn khi làm chung với mình. Ai ngờ đâu, cầm bằng FPT tới họ chưa khảo sát kỹ năng đã cho rớt, đâu chỉ 1 công ty, cả chục công ty đấy chứ. Giờ anh đó phải ra Hà Nội học lại để lấy 1 cái bằng khắc, ....

- Giáo viên Poly không đủ trình độ

Trước khi nói về điều này mình xin giới thiệu mình tí: Mình là sinh viên năm 2, tuy sinh viên nhưng trong 2 năm này mình đã nhận không ít dự án lớn nhỏ bên Web & SEO. Thực tế thì mình cảm thấy học ở POLY làm mình lãng phí rất nhiều thời gian, không được gì ngoài cái cảm giác sinh viên.
    Vào lại cái tiêu đề nhỏ mình nói ở trên, không phải đa số nhưng mà hầu như thầy cô ở đây đều không dạy đúng chuyên ngành của mình, vì thế nói thẳng ra là "éo đủ tư cách để dạy ngành đó". Lý do mình nghĩ là nhà trường tiết kiệm tiền, phân bố các giáo viên chuyên ngành này qua dạy các chuyên ngành kia, có khi chỉ đọc sơ qua giáo án rồi lên lớp giảng bài ấy chỉ.
    Chuyện không phải đâu đâu mà mình lôi ra nói, mọi việc bắt đầu từ một giáo viên nữ dạy mình môn SEO. Tuy mình không phải là một SEO-er chuyên nghiệp, nhưng ít ra mình cũng thuộc lòng các bước để SEO 1 keyword lên top(thừa sức để giảng bài thay cho cô nữa, đây là lý thuyết). Còn về kinh nghiệm và công việc thì mình đã nhận không ít dự án SEO trong rất nhiều lĩnh vực. Vậy mà cứ mỗi lần tới giờ lên lớp môt SEO thì mình lại có cảm giác như ở tù, nghe cô vừa đọc vừa giảng theo slide, có khi vừa search google vào mấy blog seo của bạn mình để đọc giảng nữa, hài nhất là có vài lần vào đúng blog của mình để lấy dữ liệu giảng bài mới ghê.
    Điều khiến mình bực là nhiều dữ liệu cô lấy không đúng, hoặc bám theo slide thì đã lỗi thời rồi, cách đây 4 5 năm trước thì còn áp dụng được, mình góp ý với cô thì không chịu tiếp thu mà còn coi thường mình nữa. Lúc biết blog cô thường xuyên lấy bài giảng là của mình thì cô lại chê là "web này e làm bằng wordpress phải không, wordpress thì dễ ấy mà, cũng đơn giảng". Bị người khác chê blog mình thuộc loại tầm thường, dễ làm trong khi em đã mất tới gần 1 tháng để xây dựng xong giao diện và chức năng cho blog và mỗi bài viết của em mất tới 3 4 tiếng đồng hồ, có khi 1 tuts mất tới cả ngày luôn. Vậy mấy bác nghĩ có tức hay không?
    Kể từ hôm đó trở đi, bất kỳ môn nào cô đó dạy trúng lớp là mình lại cảm thấy ức chế, chú ý từng lời cô ấy giảng để xem cô hiểu biết tới mức nào. Nhất là các môn liên quan tới WEB mình rất thích :))

Thật ra thì ở Polytechnic không phải là một môi trường xấu, nhưng đây không phải là một trường học lý tưởng cho các bạn nếu như bạn đang cần tìm một nơi nào đó để thành công "bằng việc học ra trường và đi làm". Ở đây có nhiều thầy cô mình cũng rất kính trọng, những thầy cô biết lắng nghe và chia sẽ cùng sinh viên, hòa đồng cùng sinh viên. Còn các thầy cô coi mình là "thầy" thì thật sự mình không cần thiết để tôn trọng. Bạn nên tìm đến Polytechnic khi bạn có năng lực cá nhân riêng và muốn nhanh chóng để có 1 tấm bằng lót chuột cho có với thiên hạ, đỡ phí quá nhiều thời gian ở giảng đường cao đẵng đại học.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/7/15
  2. Marlborooo

Marlborooo Mới đăng kí

Chào bạn, mình cũng đang là sinh viên Fpoly ĐN và mình xin nói với bạn 1 số điều sau:

Sinh viên FPoly được tuyển vào trường không cần phải thi tuyển, chọn lọc, chỉ cần nạp tiền và học thôi nên các thành phần vào trường bao gồm:
    - Tạch đại học, những vẫn muốn đi học cho bằng bạn bằng bè (cái này chia làm 2 loại, 1 loại là do không đủ sức đậu vào đại học nhưng vẫn muốn học, một loại chỉ đi học cho vui, không quan tâm mình học cái quần gì luôn)
    - Bố mẹ sợ con cái lông bông lêu lổng, nên cho nó vào học đễ đỡ phải quản lý.
    - Theo học vì trường có dạy ngành nghề mà bản thân yêu thích (cái này số ít).
    - Đọc mấy quảng cáo như "Ra trường 100% cơ hội việc làm""Lương 6triệu 1 tháng" bla bla.. Nên đâm đầu vào học.
    Vì thế nên số nhiều sinh viên không đặt việc học lên hàng đầu, lực học kém từ cấp 2 3 nên bây giờ kém là điều hiển nhiên. Vẫn sẽ có nhiều người cố gắng học, nhưng năng lực và trình độ của bản thân có hạn, không thể giỏi hơn được. (Ở đây không sẽ nhắc tới một số bạn khá giỏi xem như ngoại lệ).

Sinh viên không biết gì vẫn qua môn - Cái này thì mình đồng ý, nhưng bạn đã bao giờ đọc báo thấy nhiều trường hợp ngồi nhầm lớp, tới tận lớp 8 9 còn không viết nổi tên của mình ? Khi bạn học cấp 2 cấp 3, có bao giờ bạn thấy có những đứa cùng lớp, cùng trường, ăn rồi đánh lộn, hút thuốc, chơi bời, cúp tiết, không biết chữ gì vẫn lên được lớp hay tốt nghiệp?.
    Với môi trường cấp 2 3 quản lý, kiểm tra khắc khe như vậy còn có trường hợp như trên thì làm sao có thể nói không có ở một trường cao đẳng nghề được. Ngay cả bạn mình học ở những trường BK HCM hay gì gì vẫn qua được nhiều môn mà học xong chẳng biết mình học cái gì, biết cái gì luôn.

Việc bài cuối kì được nhờ làm giúp, giống như kiểu bạn đi thi cấp 2 cấp 3, mở được phao chép, hay nhìn được bài của đứa khác vậy :)).

Giáo viên Poly không đủ trình độ - Cái này thì mình hoàn toàn không đồng ý. Như mình nói ở trên, với những sinh viên vào trường học không đặt vấn đề học lên hàng đầu, thì làm sao giáo viên có thể dạy hết khả năng và truyền đạt hết kiến thức của mình được? Lớp sẽ có những đứa không học, học kém, học trung bình, và khá/giỏi. Giáo viên chỉ dạy những thứ ở mức 1 học sinh/sinh viên ở học lực trung bình tiếp thu được, chứ không thể dạy với kiến thức dành cho những sv giỏi được, nếu dạy thế thì mấy đứa trình độ trung bình, yếu kém làm sao mà hiểu được. Việc này cũng giống như bạn học cấp 3, muốn giỏi phải đi học thêm :)) Học trên lớp chỉ đến mức hiểu và biết.

Cũng như 1 số trường ĐH khác thì lên lớp giáo viên/giảng viên dạy gì thì mặc, sinh viên nghe không thì mặc, nên nếu 1 lớp chỉ có tầm 4 5 em nghe giảng thì gv cũng chẳng muốn đọc slide cho nghe luôn chứ đừng nói là "giảng dạy".

Giáo trình học nằm trong sách giáo khoa, slide, nếu một đứa chăm chỉ học hỏi, có thể tìm hiểu, đọc trước trong sách hoặc slide, việc 1 ca 2 tiếng trên lớp, giáo viên khó có thể truyền tải hết nội dung của bài học.

Cuối cùng là đây là trường CAO ĐẲNG NGHỀ. Bạn không thể đòi hỏi 1 giáo viên/giảng viên trình độ cao học, thạc sĩ, tiến sĩ về dạy bạn được :)).
    Nếu bạn là quá giỏi đễ học ở một trường cao đẳng nghề, thì bạn có thể nghỉ, tìm trung tâm khác học, hoặc 1 trường đại học chính quy nào đó, không thì du học chẳng hạn.

Việc này như kiểu bạn có đủ tiền đễ mua 1 chiếc Moto, nhưng lại mua 1 chiếc dream chiến và chê nó chạy chậm, thoải mái đi bạn trẻ.

Àh, ở đây mình không nhắc tới những thành phần khá giỏi, và một số giảng viên có trình độ nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/7/15
  3. bind9x

bind9x Banned

^:)^^:)^^:)^Bạn làm việc này để ăn tiền, mình chả trách làm gì, lập luận quá chặc chẽ, chả biết nói thêm chổ nào.

Thật ra thì trường nào cũng vậy, nhưng thực sự bức xúc ở đây là thái độ của vài thầy cô coi thường sinh viên. Như mình đã nói ở trên là luôn coi mình là "thầy", đấy là lý do chính có bài viết này. Bấy kỳ thầy cô ở cấp bật nào cũng không thể khẳng định mình hơn sinh viên được, vậy mà đi dạy ở lĩnh vực mình không chuyên, chỉ biết sơ qua lý thuyết và tí thực hành đã không còn nghe góp ý của sinh viên hoặc có nghe rồi phản bác lại ý kiến hoàn toàn sai với thực tế hoặc đã quá lỗi thời. Mà ở đây cũng chả phải mình góp ý gì, cô hỏi, mình trả lời, trả lời theo cách mình làm việc, cách mà mình được học hằng ngày từ đàn anh đàn chị đang đi làm trong nghề, thế mà bị coi là tào lao, sai thực tế :3

À mà nói thêm, không phải mình dựa vào một cơ sở ở Đà Nẵng mình đang học mà đưa ra ý kiến, ở Hà Nội và Sài Gòn đều có vài bạn học cùng khóa với mình và làm chung với mình, ai cũng nói như vậy, không biết các cơ sở còn lại có gì khác không :-?:-?:-?
  4. Marlborooo

Marlborooo Mới đăng kí

Không ăn tiền đâu Đình Bi Pờ lút :))
  5. PhotoShooter

PhotoShooter Thành viên cấp 1

đang học ở fpt poly HCM đây @@
  6. Nguyễn Quốc Lượng

Nguyễn Quốc Lượng Mới đăng kí

Mình đang học tại FPT Hà nội đây, mình thấy giáo viên hết sức nhiệt tình, Học liệu đầy đủ chi tiết, 1 buổi học lại có 1 buổi thực hành giúp sinh viên thực hành những gì mình học, trường mình thực học thực nghiệp, học để làm chứ không phải học để có bằng, mình vào đây cũng vì mục đích như vậy
  7. Nguyễn Quốc Lượng

Bạn bảo sinh viên không học cũng qua, môn ???? bạn học để qua môn hay để làm được, để giỏi để chắc kiến thức, bạn chê giáo viên dạy dễ quá, Vâng bạn đang học ở trường "Cao đẳng nghề" trường toàn những bạn không thi được vào những trường đại học mới phải bước chân vào đây, và một số ít là vì niềm đam mê, (Như mình), nên mặt bằng chung đa số là "không được thông mình" như bạn đâu, thứ hai mình dù chỉ là một sinh viên kì 2, mình chưa đủ kiến thức để đi làm như bạn, nhưng qua tự học nhiều thì mình cũng đủ thấy thấy hơi chán với việc giảng của giáo viên rồi, nhưng đó là những kiến thức cơ bản cần phải có, và những thứ đó gần như cả lớp vẫn chưa biết, nên thầy giáo phải giảng, có phải ai cũng là "siêu nhân" giống bạn được đâu, bạn học ở trường "nghề" chứ bạn không học kĩ sư tiến sĩ, hơn nữa bạn đã có kiến thức rồi, thì còn đòi hỏi giáo viên giảng bạn như thế nào nữa, chẳng lẽ giáo viên giảng nâng cao thêm kiến thức của bạn, để cả lớp chẳng hiểu cái gì à.....................
  8. Nguyễn Quốc Lượng

Học như thế nào 80% là do mình, học ngoài kiến thức cơ bản được học trên lớp thì phải tìm hiểu thêm những kiến thức mới, và những kiến thức liên quan, trong khi đó có mỗi vài bài đơn giản trên lớp mà phải nhờ người khác làm để qua môn thì ra trường tự mở quán nét còn chẳng biết máy bị lỗi gì bạn nhé, học là để tích lũy kiến thức cho mình, để làm được việc, chứ không phải nhờ người khác học hộ, tích lũy kiến thức hộ, rồi họ thành công hộ, giàu có hộ bạn, nhưng bạn nhớ nhé, họ không nuôi vợ con gia đình hộ bạn đâu
  9. Phạm Nhật Lệ

Phạm Nhật Lệ Mới đăng kí

Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn Nguyễn Quốc Lượng, và Marllborooo, mình cũng không biết nói gì hơn nữa, nhưng mình xin bổ xung rằng vì bạn bức xúc với giảng viên để rồi lên đây kêu trời kêu đất lên ư, tại sao ở lớp chó những bạn giáo viên quý hết sức, sẵn sàng trả lời tất cả các câu hỏi, v ..v .... Còn bạn lại vậy, mình chưa dám khẳng định là do bạn hay là do giảng viên, còn nếu là do giảng viên thì dù sao cũng có người thế này, người thế kia, giảng viên không trả lời câu hỏi của bạn, hay thái độ không tôn trọng hòa đồng với học sinh bạn hoàn toàn có thể xin chuyển lớp, hoặc ý kiến lên trường để thay đổi giáo viên,... có vô số cách cho bạn, chẳng lẽ bạn không nghĩ ra, mail ý kiến của trường để làm gì, phòng cộng tác sinh viên sinh ra để làm gì, bạn không nhanh nhẹn trong việc này thì kêu ai, bạn lên đây nói thì ai nghe, sao bạn không khôn ra 1 tí ý kiến lên trường có phải sử lí xong rồi không. Chấm hết, xin hết ý kiến, bạn có phản hồi gì không ????

Ủng hộ diễn đàn